ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - ถาม คุณ ช้างใหญ่ครับ อาหารเม็ดเร่งด่างยี่ห้ออะไรครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

ถาม คุณ ช้างใหญ่ครับ อาหารเม็ดเร่งด่างยี่ห้ออะไรครับ
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
หมูแว่น
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 26/02/2013
ตอบ: 31

ตอบตอบ: 16/02/2015 10:52 am    ชื่อกระทู้: ถาม คุณ ช้างใหญ่ครับ อาหารเม็ดเร่งด่างยี่ห้ออะไรครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อาหารเม้ดเร่งด่างได้จริงปะคับ ซื้อที่ไหนคับ Laughing Shocked
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
ช้างใหญ่
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 1729

ตอบตอบ: 16/02/2015 12:50 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อาหารเม็ดเร่งให้นกติดด่างเร็วขึ้นมีอยู่จริงครับ ใช้แล้วได้ผลแน่นอน เพื่อนๆของผมที่เปิดฟาร์มนกด่าง ทุกรายยืนยันเหมือนกันหมดว่าได้ผลดีจริง นกกินแล้วด่างเร็วขึ้นโดยไม่ต้องรอให้ผลัดขนก่อน แต่ข้อสำคัญก็คือ นกที่กินจะต้องมีเชื้อด่างอยู่ในตัว เป็นนกด่างแท้ (ไม่ใช่นกย้อม) และมีการด่างออกมาให้เห็นบ้างแล้ว เช่น มีขนขาวบริเวณรอบตา หรือ ส่วนใดส่วนหนึ่งของตัวนก คิ้วแดง หรือ ปากขาว,เล็บขาว เป็นต้น ในตลาดมีขายกันอยู่ 3 เจ้า ไม่มีขายตามร้านค้า ต้องโอนเงินไปให้ก่อน แล้วเค้าจะส่งของมาให้ สองรายอยู่ตจว. อีกรายอยู่ในกทม. ผมบอกเบอร์ติดต่อเจ้าในกทม.ให้ก็แล้วกันนะครับ คุณสันติ โทร 081 - 629 2361 ลองโทรคุยรายละเอียดกันเอาเองนะครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียใดๆทั้งสิ้น (ต้องขออนุญาตท่านแอดมินฯของเว็บด้วยนะครับ ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสม สามารถลบเม้นท์ของผมได้เลยครับ)
multi

เข้าร่วมเมื่อ: 05/12/2013
ตอบ: 56

ตอบตอบ: 16/02/2015 1:33 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช้างใหญ่ บันทึก:
อาหารเม็ดเร่งให้นกติดด่างเร็วขึ้นมีอยู่จริงครับ ใช้แล้วได้ผลแน่นอน เพื่อนๆของผมที่เปิดฟาร์มนกด่าง ทุกรายยืนยันเหมือนกันหมดว่าได้ผลดีจริง นกกินแล้วด่างเร็วขึ้นโดยไม่ต้องรอให้ผลัดขนก่อน แต่ข้อสำคัญก็คือ นกที่กินจะต้องมีเชื้อด่างอยู่ในตัว เป็นนกด่างแท้ (ไม่ใช่นกย้อม) และมีการด่างออกมาให้เห็นบ้างแล้ว เช่น มีขนขาวบริเวณรอบตา หรือ ส่วนใดส่วนหนึ่งของตัวนก คิ้วแดง หรือ ปากขาว,เล็บขาว เป็นต้น ในตลาดมีขายกันอยู่ 3 เจ้า ไม่มีขายตามร้านค้า ต้องโอนเงินไปให้ก่อน แล้วเค้าจะส่งของมาให้ สองรายอยู่ตจว. อีกรายอยู่ในกทม. ผมบอกเบอร์ติดต่อเจ้าในกทม.ให้ก็แล้วกันนะครับ คุณสันติ โทร 081 - 629 2361 ลองโทรคุยรายละเอียดกันเอาเองนะครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียใดๆทั้งสิ้น (ต้องขออนุญาตท่านแอดมินฯของเว็บด้วยนะครับ ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสม สามารถลบเม้นท์ของผมได้เลยครับ)

Idea
หมูแว่น

ตอบตอบ: 17/02/2015 2:04 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับ นกผมคิ้วแดงยาวสองข้าง หน้าขึ้นขาวเล็กน้อย อายุ 5 ปีแล้วคับ ยังด่างน้อยยุ Laughing Laughing Laughing
ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 17/02/2015 8:01 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้านกของคุณเพิ่งซื้อมาจากในเว็บฯ อันนี้ก็ต้องวัดดวงล่ะครับว่ามันจะเป็นนกด่างแท้หรือเปล่า (แต่ส่วนมากแล้ว นกลุ้นด่างที่ขายกันในเว็บฯ จะเป็นนกย้อมแทบทั้งนั้น) แต่ถ้าคุณเลี้ยงมันมานานเป็นปีแล้ว นกตัวนี้มีเชื้อด่างแน่นอนครับ ลองซื้อไปให้มันกินเถอะครับ ภายใน 3 เดือน รู้ผลแน่นอนว่าหมู่หรือจ่าครับ
หมูแว่น

ตอบตอบ: 18/02/2015 8:22 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ซื้อจากพวกคับ ต้องลองดูคับ Razz Razz Laughing Laughing
shai47

เข้าร่วมเมื่อ: 28/02/2013
ตอบ: 34

ตอบตอบ: 18/02/2015 10:02 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คุณช้างใหญ่ ราคาประมาณเท่าไรครับ
จ้าวจุก

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 115

ตอบตอบ: 18/02/2015 2:21 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ท่านช้างใหญ่คับแล้วนกที่คิวแดงสองข้างเป็นนกที่เลี้ยงเองมีโอกาศจะด่างป่าวคับถ้ากินอาหารตัวนี้อ่ะคับ ขอดูรูปอาหารด้วยนะคับ ขอขอบคุณล่วงหน้าคับ เพาะผมให้กินแต่อาหารยี่ห้อแซ่บอ่ะคับ+หนอน
ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 18/02/2015 9:17 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โดยความเป็นจริงแล้ว อาหารเม็ดสูตรเร่งด่างที่ขายกันอยู่ทุกวันนี้ มันก็มีส่วนผสมของกลูต้า (ซึ่งตัวเดียวกับที่ใช้กับคนที่ทำให้ขาวขึ้นนั่นแหละครับ) ผมกำลังคิดว่า ถ้าเราเอาเจ้ากลูต้า(ลักษณะจะเป็นแบบเม็ด) มาตำให้ละเอียด แล้วเอามาผสมกับน้ำให้นกกิน มันก็น่าจะใช้ได้ผลเหมือนกันกับที่เอามาผสมกับอาหารเม็ดนะครับ แต่ส่วนผสมจะเป็นอย่างไรยังเป็นปัญหาอยู่เหมือนกัน เจ้าที่ผมบอกข้างบน ขายอยู่ที่กระปุกละสองร้อยบาท ราคานี้รวมค่าส่งพัสดุไปรษณีย์ให้ถึงหน้าบ้าน ขนาดบรรจุประมาณสองร้อยกว่ากรัม (ปริมาณเป็นสองเท่าของอาหารเม็ดทั่วไปที่ขายอยู่ในปัจจุบันนี้) เมื่อให้นกที่มีเชื้อด่างแท้กินแล้ว จะทำให้นกที่มีขนขาวสามารถเพิ่มความด่างขึ้นได้ภายในสามเดือน ปากและเล็บของนกจะเริ่มกัดขาวด้วย แต่ถ้านกคิ้วแดงเพียงอย่างเดียว ไม่มีขนขาวขึ้นในส่วนอื่นเลย โอกาสที่จะติดด่างค่อนข้างยากครับ ยกเว้นแต่ว่า เปอร์เซนต์ด่างในยีนส์ของนกคิ้วแดงตัวนั้น จะเพิ่มสูงขึ้นจนทำให้้สามารถติดด่างได้ ผมยังให้ 50:50 ครับ (แต่ต้องเป็นนกคิ้วแดงแท้เท่านั้นนะครับ)
ป.ล. ผมอยากจะแนะนำวิธีการเลือกซื้อนกลุ้นด่างเอาไว้ให้ทราบคร่าวๆอย่างนี้นะครับ
1. ถ้าเราเห็นนกลุ้นด่างตัวหนึ่งลงขาย แล้วเราชอบมาก ราคาก็ไม่แพง แค่ประมาณพันหรือพันกว่า ผมอยากให้ท่านลองนึกกลับไปว่า ถ้าเราเป็นเจ้าของนกตัวนี้ ซื้อมาสักห้าร้อย เลี้ยงมันมาเกือบปีจนมันผลัดขน เริ่มมีคิ้วแดงโผล่มาให้เห็น มีขนขาวขึ้นมาบริเวณหัว ผมอยากถามว่า ท่านจะยอมขายนกตัวนี้ไหมครับ ถ้ายอม...ในราคาแค่พันเดียว ท่านจะขายไหมครับ ถ้าเป็นผมนะครับ ห้าพันผมก็ไม่ขายครับ .....แล้วทำไมเจ้านั้นถึงเอามาขายล่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ ก็เพราะว่ามันเป็นนกย้อมน่ะสิครับ อย่านึกว่าคนขายเค้าโง่นะครับ เค้าอยู่ในวงการมานานแล้ว ถ้านกคิ้วแดงแท้และมีขนขาวให้เห็น เค้าเก็บเอาไว้ไม่ดีกว่าหรือครับ โอกาสที่ว่า เมื่อด่างมันลาม ราคาจะเพิ่มเป็นหมื่น จะโง่มาขายตอนนี้ทำไมล่ะครับ
2. ถ้าอยากซื้อจริงๆ ให้เลือกซื้อเฉพาะนกคิ้วแดงที่มีจุดไข่ปลา(ขนขาว) บริเวณรอบตาเท่านั้น ถ้านกคิ้วแดงแล้วมีขนขาวที่ส่วนอื่น เช่น หลังคอ จุกขาว ฐานจุก ซึ่งไม่ใช่บริเวณส่วนรอบตา ขอให้มองข้ามไปเลยครับ นกถูกย้อมมาแน่นอน นกที่ติดด่างและมีคิ้วแดง 90%จะเริ่มด่างจากบริเวณรอบตาก่อนครับ เพราะว่าเชื้อด่างมันลามมาถึงตาแล้ว อันเป็นผลทำให้คิ้วเริ่มแดง ดังนั้น บริเวณส่วนรอบตาก็จะเริ่มติดด่างก่อนยังไงล่ะครับ
3. ถ้าจะต้องซื้อนกเล็บขาวหรือปากขาว ให้เลือกซื้อนกปากขาวครับ เพราะว่า นกปากขาว ยีนส์ด่างมันลามมาถึงบริเวณปากแล้ว โอกาสที่ด่างจะลามไปส่วนอื่นๆบริเวณหัวมีสูงครับ แต่ถ้านกเล็บขาว โอกาสที่ยีนส์ด่างจะลามมาถึงบริเวณหัวแทบไม่มีเลยครับ เราจะเห็นนกที่แก่แล้วและเล็บขาวมีอยู่บ้าง แต่ผมยังไม่เคยเห็นนกปากขาวที่ไม่ติดด่างเลยสักตัวครับ อีกอย่าง นกที่เล็บขาว ถ้าบริเวณขาและนิ้วดำปี๋ ไม่ต้องสนใจครับ นกที่เล็บขาวแท้ นิ้วและแข้งต้องเป็นสีอ่อนครับ นกปากขาวก็เหมือนกันครับ ให้เลือกดูนกที่ขาวจากบริเวณโคนปากก่อนนะครับ ถ้าขาวบริเวณปลายปากมาก่อน ย้อมมาแน่นอนครับ
ต้องขอโทษด้วยที่พิมพ์ซะยาวเลย แต่ผมไม่อยากเห็นนักเล่นนกด่างหน้าใหม่ๆ ถูกหลอกให้ซื้อนกย้อมเอามาเลี้ยง เสียทั้งเงินและเวลาไปเปล่าๆ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ ใครมีปัญหาอะไรที่ยังไม่เข้าใจก็เข้่ามาถามผมได้ครับ ถ้าเรื่องนกด่าง ผมตอบได้ทุกเรื่องครับ
ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 19/02/2015 12:16 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จ้าวจุก บันทึก:
ท่านช้างใหญ่คับแล้วนกที่คิวแดงสองข้างเป็นนกที่เลี้ยงเองมีโอกาศจะด่างป่าวคับถ้ากินอาหารตัวนี้อ่ะคับ ขอดูรูปอาหารด้วยนะคับ ขอขอบคุณล่วงหน้าคับ เพาะผมให้กินแต่อาหารยี่ห้อแซ่บอ่ะคับ+หนอน

ท่านให้หนอน + แซบ ก็ได้ครับ แต่มันจะรู้ผลของการเปลี่ยนแปลงก็ต่อเมื่อนกผลัดขนน่ะครับ แต่ถ้าอาหารสูตรเร่งด่าง ท่านจะรู้ผลหรือเห็นการเปลี่ยนแปลงภายในสามเดือนครับ (หรืออาจเร็วกว่านั้น ขึ้นอยู่กับ%ความด่างที่มีอยู่ในตัวนก) อาหารเม็ดพวกนี้ ลักษณะก็เหมือนอาหารเม็ดทั่วไปนั่นแหละ แต่เค้าเอาไปผสมกับกลูต้าอีกทีหนึ่งเท่านั้นเองครับ
ป.ล. เรื่องกลูต้าเนี่ย ผมเดาเอาเองนะครับ แต่เพราะว่าเคยไปคุยเรื่องนี้กับพวกเภสัชกรมา และเค้าคิดว่ามันเป็นไปได้ครับ
ป.ล. 2 เรื่องนกของท่านที่คิ้วแดงแล้ว กินแล้วจะได้ผลหรือไม่ ผมตอบให้ทราบในเม้นท์ก่อนหน้านี้แล้วครับ
ป.ล. 3 นกคิ้วแดงที่เลี้ยงเองของท่าน ต้องหมายความถึงว่า ท่านเลี้ยงมันมาตั้งแต่คิ้วยังไม่แดงนะครับ และมันมาแดงในระหว่างที่ท่านเลี้ยง แต่ถ้าท่านซื้อมันมาตอนที่มันคิ้วแดงแล้ว และซื้อมานานหลายเดือนแล้ว ถ้าเป็นแบบนี้ก็ให้ทำใจเถอะครับ โอกาสติดด่างแทบไม่มีเลยครับ
ดี้สว่าง

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 297

ตอบตอบ: 19/02/2015 9:03 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea Idea Idea
หัวจุกห้วยใหญ่

เข้าร่วมเมื่อ: 20/01/2014
ตอบ: 7

ตอบตอบ: 19/02/2015 4:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ท่านช้างใหญ่ครับ ถ้านกมีขนขาวที่หน้ามุกอยู่ 5-6 เส้นกินอาหารเร่งด่าง จะมีผลอะไรไหมครับ. เป็นนกเพาะเองครับอายุ. 8เดือน พ่อแม่พันธุ์ก็ไม่ด่างนะครับ
ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 19/02/2015 9:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

หัวจุกห้วยใหญ่ บันทึก:
ท่านช้างใหญ่ครับ ถ้านกมีขนขาวที่หน้ามุกอยู่ 5-6 เส้นกินอาหารเร่งด่าง จะมีผลอะไรไหมครับ. เป็นนกเพาะเองครับอายุ. 8เดือน พ่อแม่พันธุ์ก็ไม่ด่างนะครับ

ลงรูปมาให้ผมดูหน่อยได้มั๊ยครับ ผมอยากดูว่ามันเป็นขนหน้ามุกธรรมดา หรือว่าขนด่างน่ะครับ เพราะว่า ถ้าอ่านที่ผมตอบเอาไว้ข้างบน มันค่อนข้างจะเป็นไปได้ยากครับ ที่นกจะติดด่างโดยเริ่มจากหน้ามุกก่อนรอบตา ยกเว้นว่า นกตัวนั้นเป็นนกด่างยีนส์ด้อย (คิ้วจะไม่แดง) ซึ่งจะสามารถติดด่างได้ทุกส่วนของร่างกาย โดจะไม่ต้องเริ่มจากรอบตาก่อนเป็นอันดับแรกน่ะครับ
sukhumvit53

เข้าร่วมเมื่อ: 25/02/2013
ตอบ: 5

ตอบตอบ: 23/02/2015 7:44 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณคุณช้างใหญ่มากครับ

ผมสันติ ครับ สนใจติดต่อ 081-6292361 หรือ Line ID : sukhumvit53
หรือใน facebook.com/sukhumvit53

ขออภัยผู้ดูแลครับ ถ้าผิดลบกระทู้นี้ได้เลยครับ

อาหารนกกรงหัวจุก สำหรับนกที่มีเชื้อยีนส์ด่าง (คนชอบลุ้น)
อาหารนี้ จะฃ่วยให้นกมีการพัฒนาเร็วไวกว่าปกติ เป็นอาหารที่มีส่วนผสมหลายอย่าง
แต่ไม่มีตัวยาเร่ง จึงปลอดภัยสำหรับนก
เผ็ดนกกรงกาญฯ

ตอบ: 234

ตอบตอบ: 02/03/2015 7:43 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea Idea Idea
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 3

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้