ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - นกแก ได้มาใหม่
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

นกแก ได้มาใหม่

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
maxcome
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 27/06/2015
ตอบ: 3

ตอบตอบ: 18/07/2015 8:21 pm    ชื่อกระทู้: นกแก ได้มาใหม่ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พอดีผมได้ นกแก จากบ้านลุงที่ต่างจังหวัดมา" ลุงผมเลี้ยงแบบธรรมดา"
เลี้ยงในบ้าน นกไม่เคยเคยโดนแดด ไม่เคยได้กินอาหารดีๆ ไม่เคยพาซ่อม ไม่เคยพาไปเที่ยวไหน แขวนๆ แบบนั้นค่อยใส่ผลไม้ " นกตัวนี้ ลุงผมจับมาได้ สมัยผม เรียน ป.4 "ตอนนี้ผม จบ ปริญา แล้ว" พูดง่ายๆ คือนก อายุ หลายปี มากๆ " ลักษณะ นก ตอนนี้ นิ่ง มากๆ มีปันหา ที่ขน ครับ ขนมันดูแวงๆ พูดง่ายๆ ขนไม่สวยอ่ะครับ"
อีกอย่าง" อยู่บ้านลุงผม ก่อนผมจะเอามาเลี้ยง เป็น นกที่ร้องดีที่สุดในบ้าน ริกๆทั้งวัน" แต่พอผมเอามา ไม่เปิดเพลงเลย" เอาแต่ร้องเรียก"
ผมอยากทราบ ว่า" วิธีการดูแลนก แบบนี้ควรทำไง ครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ"
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
คนหัวแหลม

เข้าร่วมเมื่อ: 14/04/2013
ตอบ: 183

ตอบตอบ: 20/07/2015 12:34 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ดูแลตามปกติครับ ในแบบของเรา
อาการร้องเรียกอาจเกิดจากการเปลี่ยนเจ้าของ สถานที่ สภาพแวดล้อมอื่น ๆ
ส่วนเรื่องอายุก็มีส่วนครับ ผมว่าลองหาคู่ให้น่าจะดีนะครับ
Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
ช้างใหญ่
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 1729

ตอบตอบ: 25/07/2015 12:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เรื่องขนที่เสียเนี่ย คงแก้อะไรไม่ได้แล้วล่ะครับ เลี้ยงมันให้สมบูรณ์ พอมันผลัดขน ขนใหม่ที่ขึ้นมาก็จะสวยงามเองล่ะครับ ส่วนเรื่องการร้องเพลง นกที่อายุสิบกว่าปีแล้ว เท่าที่ผมเห็นมาหลายตัว ก็ไม่ค่อยเปิดเพลงนะครับ นานๆจะร้องสักครั้งหนึ่ง และก็ร้องได้ไม่นาน ลองทำตามคำแนะนำข้างบนดูก็ได้ครับ ไปหานกตัวเมียมาแขวนล่อใกล้ๆ อาจจะทำให้มันคึก และเปิดเพลงได้ครับ
Big.M4

เข้าร่วมเมื่อ: 25/07/2015
ตอบ: 10

ตอบตอบ: 26/07/2015 7:16 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลองพาเค้าเที่ยวบ่อยๆครับ หรือพาไปอยู่ห่างๆ รอบๆบริเวณสนาม และลองดูอาการเค้าว่าคึกคัก ขึ้นบ้างมีร้องบ้างหรือเปล่า เพื่อให้เค้าได้เจอพวกนกด้วยกัน เพราะนกจุก ชอบอาศัยอยู่กันเป็นฝูง
sudsud_20

เข้าร่วมเมื่อ: 22/04/2015
ตอบ: 5

ตอบตอบ: 12/09/2015 11:14 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เป็นได้หลายกรณีรวมถึงที่พี่ ๆ ได้ตอบกันมา หรืออีกกรณีคือนกมาดร็อปที่เราอาจเป็นได้ เนื่องจากสาเหตุต่างๆหลายประการ เช่น เปลี่ยนที่เลี้ยง อากาศ และการเลี้ยงดู

ปล.ถ้านกดร็อป ต้องหาตัวเมียมาล่อ แขวนไกลหรือใกล้แล้วแต่ ต้องดูอาการนกด้วยครับ หรืออาจจะเอานกเด็กๆมาแขวนใกล้ๆ เพื่อให้นกที่ดร็อปกด หรืออีกกรณีนึง ต้องนำนกตัวที่ดร็อปไปใส่กรงรวมกับนกเด็กกว่า เพื่อให้นกไล่ตี เป็นจ่าฝูงในกรงรวม พอนกร้อง หรือ อาการดีขึ้น ก็ลองเอานกที่ร้องเก่งๆ มาแขวนให้เห็นหรือแขวนใกล้ก็ได้ต้องดูอาการนกดร็อปด้วยว่า ร้องตอบโต้ หรือริกสู้เปล่า ถ้าไม่ก็ทิ้งไว้สักอาทิตย์นึงแล้วค่อยนำมาแขวนใกล้ ๆ ใหม่ จนกว่านกจะร้อง ริกสู้ ครับ ลองดู ครับผม
u-sup
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม

เข้าร่วมเมื่อ: 25/02/2013
ตอบ: 1165

ตอบตอบ: 15/09/2015 1:51 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตามพี่ข้างบนเลยครับ ข้อมูลดีๆทั้งนั้น
ดี้สว่าง

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 297

ตอบตอบ: 06/11/2015 11:35 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตามนั่นเลยท่าน..
suparnee

เข้าร่วมเมื่อ: 09/08/2015
ตอบ: 3

ตอบตอบ: 10/11/2015 12:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Surprised Surprised Surprised มันน่าสนใจมาก ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน
anakin999
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับกลาง

ตอบ: 324

ตอบตอบ: 19/11/2015 2:01 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อาหารดีอาหารถึง คุ้นเคยสถานทึ่ใหม่ บรรยากาศรอบข้างใหม่ๆ คนเลี้ยงคนใหม่ ไม่รบกวนบ่อย ไม่เกิน 1 เดือน ร้อง
anakin999

ตอบ: 324

ตอบตอบ: 19/11/2015 2:02 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อาหารดีอาหารถึง คุ้นเคยสถานทึ่ใหม่ บรรยากาศรอบข้างใหม่ๆ คนเลี้ยงคนใหม่ ไม่รบกวนบ่อย ไม่เกิน 1 เดือน ร้อง
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้