ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ภูตะวัน
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 03/06/2013
ตอบ: 51

ตอบตอบ: 10/12/2014 4:57 pm    ชื่อกระทู้: รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จริงไหมครับ เขาบอกว่าถ้าเลี้ยงนก ต้องห้ามเลี้ยงสุนัข
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
หัดเพาะ

เข้าร่วมเมื่อ: 12/06/2014
ตอบ: 20

ตอบตอบ: 10/12/2014 6:20 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าแมวเนี่ยไม่ได้แน่ๆครับ แต่หมาเนี่ยมันมีหลายปัจจัยเข้ามาเกี่ยวครับ
1.เลี้ยงนกเฉยๆ หรือเพาะด้วย(ถ้าเพาะด้วยเนี่ยอาจไม่ได้)
2.สายพันธุ์หมา(หมาบางสายพันธุ์ก็ไม่ค่อยส่งเสียงดัง)
3.ขนาดบริเวณบ้านถ้ากว้างมากก็พอแยกบริเวณการเลี้ยงได้
4.ตัวนกเอง นกบางตัวถ้าเลี้ยงมาตั้งแต่ลูกป้อนบางตัวก็ไม่กลัวหมา
5.หมา หมาบางตัวก็ไม่มีนิสัยชอบไล่กัดสัตว์เลี้ยงชนิดอื่นในบ้าน
solar989

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 59

ตอบตอบ: 10/12/2014 8:10 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

...........ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์นะครับ
............ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เพาะนก ที่บ้านมีหมาอยู่ 3 ตัว มีอยู่หนึ่งตัวชอบวิ่งไล่กัดไก่เป็นประจำ แถมบางครั้งมันยังไล่กัดไก่แถว ๆ กรงเพาะนกหัวจุกด้วย และยังมีหมาจากต่างบ้านมาสมทบอีกจำนวนหนึ่ง แต่นกที่บ้านผมก็ไข่และกกไข่เป็นปกตินะครับ
.............บางครั้งหมาที่บ้านก็ไปขุดหลุมนอนอยู่ใกล้กับกรงเพาะพันธุ์นกเลย ต้องคอยกลบอยู่เป็นประจำ อาจเป็นเพาะใกล้ ๆ กรงดินแถวนั้นอาจจะเย็นกว่าบริเวณอื่นก็ได้ เพราะต้องรดน้ำต้นไม้ภายในกรงนกเป็นประจำ ดินบริเวณแถวกรงนกจึงชื้นและเย็น หมาจึงชอบมาขุดหลุมนอน Cool

............ส่วนนกที่เลี้ยงไว้นั้นก็ไม่เห็นจะมีปัญหากับตัวนกนะครับ...อาจจะเป็นเพราะว่านกที่บ้านอาจจะชินกับหมาก็ได้ครับ สำหรับนกที่ไม่เคยเจอหรือคุ้นเคยกับหมาก็อาจจะมีอาการตกใจหรือตื่นกลัวได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย solar989 เมื่อ 11/12/2014 9:22 am, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
ภูตะวัน

เข้าร่วมเมื่อ: 03/06/2013
ตอบ: 51

ตอบตอบ: 10/12/2014 9:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเลี้ยงแข่งอย่างเดียวครับ ไม่ได้เพาะครับ ที่บ้านเลี้ยงโกลเด้น2ตัวครับ
ใครมาซ้อมนกก็บอกถ้าเลี้ยงสุนัข มันจะทำให้นกกลัว งงไปหมดแล้ครับ
u-sup
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม

เข้าร่วมเมื่อ: 25/02/2013
ตอบ: 1165

ตอบตอบ: 10/12/2014 11:32 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เลี้ยงไปเถอะท่าน ไม่ว่าจะมีอะไรเข้ามาใกล้นกเขาก็กลัวทั้งนั้นแต่อยากให้มองในมุมบวกว่าอย่างน้อยนกเราก็จะได้คุ้นเคยกับเพื่อนร่วมโลกอีกชนิดหนึ่ง เพราะในสนามบางครั้งสิ่งที่เกิดขึ้นอาจทำให้นกเราปรับตัวได้เร็วกว่านกตัวอื่นๆด้วยซ้ำไป อย่างไปวิตกกับมันมาก ขอให้เลี้ยงแล้วมีความสุข ทั้งสอง อย่างก็พอครับท่าน(ยิ่งนกแข่งเราต้องเลี้ยงให้เขาเจอสิ่งที่ไม่คาดคิดไว้บ้างก็ดีเขาจะได้ปรับตัวได้เร็วเวลาเกิดเหตุสุดวิสัย)
วิทย์บางแค

เข้าร่วมเมื่อ: 23/09/2014
ตอบ: 17

ตอบตอบ: 11/12/2014 8:23 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ของผมก้อเลี้ยงสุนัขเหมือนกันครับ นกมี 2 ตัว ไม่มีปัญหาเลยครับ นกร้องปกติไม่กลัวครับ ร้องดีด้วยครับ
คนหัวแหลม

เข้าร่วมเมื่อ: 14/04/2013
ตอบ: 183

ตอบตอบ: 11/12/2014 12:27 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ที่บ้านมีอยู่หนึ่งตัวครับ เลี้ยงไว้เป็นยาม
แต่อย่างที่ทราบ ๆ หลับยามตลอดครับ
Razz Razz Razz
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้