ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - ขอความรู้เรื่องนกย้อมด่างและด่างแบบธรรมชาติหน่อยครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

ขอความรู้เรื่องนกย้อมด่างและด่างแบบธรรมชาติหน่อยครับ
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
kovitt
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 01/03/2013
ตอบ: 164

ตอบตอบ: 21/03/2013 12:24 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

กระทู้นี้คงมีประโยชน์กับคนอีกหลายคนที่กำลังชื่อนชอบนกด่างนะครับความรู้ดีมากๆครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
kovitt

ตอบตอบ: 21/03/2013 12:34 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ท่านช้างใหญ่ครับไม่ใช่นกผมนะครับเรื่องคือว่าผมไปส่งปุ๋ยผมเลยเจอนกตัวนี้เข้าผมเห็นหัวมันออกขนสีขาวคิ้วแดงผมเลยถ่ามเจ้าของนกว่าแบ่งเท่าไหร่ราคานกที่ผมถามแกๆบอกว่า1xxxxกว่าผมเลยอยากได้ความรู้เรืองนกด่างครับ
ช้างใหญ่
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 803

ตอบตอบ: 21/03/2013 12:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอโทษด้วยครับ ผมนึกว่าเป็นนกของท่านเอง ตามรายละเอียดของนกที่ท่านบอกมา ถ้าเจ้าของนกเป็นคนที่ท่านรู้จักดี รู้จักบ้านช่อง ก็น่าจะขอแบ่งเค้ามาเลี้ยงนะครับ(ถ้าเป็นนกด่างแท้ ตัวผู้และเปิดเพลงแล้ว) ต่อรองราคาประมาณหมื่นถ้วน ผมว่าก็โอ.เค.นะครับ (ยังไงจะรอชมรูปนกตัวนี้อยู่นะครับท่าน)
kunlanut

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 5

ตอบตอบ: 31/08/2013 11:57 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ของผมคิ้วแดงข้างนึง สักประมาณ3-4เส้นได้มั้ง และเล็บกัดออกเป็นน้ำตาล6เล็บ ปากเริ่มกัดขาวนิดๆแล้ว ผมอยากถามว่านกของผมมีโอกาศด่างมากมั๊ย แล้วถ่ายขนหน้าจะด่างมั๊ย ตัวนกเองเป็นนกแก้มแดง พึ่งต่อได้
เจ้าจุกโต

เข้าร่วมเมื่อ: 03/03/2013
ตอบ: 110

ตอบตอบ: 01/09/2013 7:50 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รับความรู้ครับ เผื่อจะหาเข้าบ้านสักตัว Evil or Very Mad
kovitt

ตอบตอบ: 01/09/2013 7:12 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกตัวที่ผมกล่าวมาผมไม่เอาแล้วครับ(เมียไม่ให้เงิน) Evil or Very Mad แต่ก็ยังดีผมดักได้ที่บ้านเป็นนกคิ้วแดงข้างละ2-3เส้นพอเลี้ยงได้สักพักขนขาวแทงขึ้นที่หางตา1เส้นแล้วครับ Razz
Kantang

เข้าร่วมเมื่อ: 27/02/2013
ตอบ: 30

ตอบตอบ: 02/09/2013 7:27 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ได้ความรู้เพียบและอย่างน้อยได้รู้ตัวก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ
:idea: :idea: :idea:
Meiji

เข้าร่วมเมื่อ: 08/08/2013
ตอบ: 20

ตอบตอบ: 02/09/2013 10:55 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ได้ความรู้เยอะมากมายเลยครับ

อยากมีบุญกะเค้าสักตัวแฮะ
111111

เข้าร่วมเมื่อ: 30/04/2013
ตอบ: 21

ตอบตอบ: 03/09/2013 1:57 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกด่าง+มียีนโอวัลตินด้วยครับ มีรูปให้ศึกษาครับ

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  48.73 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5388 ครั้ง

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  51.13 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5388 ครั้ง

เชนเมืองน่าน

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 112

ตอบตอบ: 03/09/2013 2:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รับความรู้เต็มๆครับ Idea Idea
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 139

ตอบตอบ: 03/09/2013 4:53 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขออนุญาตรับความรู้นะคะ Laughing Laughing Idea
kovitt

ตอบตอบ: 03/09/2013 6:31 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

111111 บันทึก:
นกด่าง+มียีนโอวัลตินด้วยครับ มีรูปให้ศึกษาครับ
นกท่านสวยมากครับ Shocked
ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 05/09/2013 11:58 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kunlanut บันทึก:
ของผมคิ้วแดงข้างนึง สักประมาณ3-4เส้นได้มั้ง และเล็บกัดออกเป็นน้ำตาล6เล็บ ปากเริ่มกัดขาวนิดๆแล้ว ผมอยากถามว่านกของผมมีโอกาศด่างมากมั๊ย แล้วถ่ายขนหน้าจะด่างมั๊ย ตัวนกเองเป็นนกแก้มแดง พึ่งต่อได้

มีโอกาสมากๆเลยครับท่าน แต่ต้องหมายความว่ามันเป็นนกด่างตามธรรมชาติแท้ๆนะครับ เพราะบางที นกที่เราดักได้ มันเป็นของคนอื่นที่ปล่อยทิ้งหรือหลุดมา แต่มันเป็นนกถูกย้อมด่างมา เราเลี้ยงไปอีกสิบปีมันก็ไม่มีโอกาสด่างเพิ่มหรอกครับ เอาใจช่วยขอให้นกของท่านเป็นนกด่างแท้นะครับ
ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 05/09/2013 12:01 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kovitt บันทึก:
นกตัวที่ผมกล่าวมาผมไม่เอาแล้วครับ(เมียไม่ให้เงิน) Evil or Very Mad แต่ก็ยังดีผมดักได้ที่บ้านเป็นนกคิ้วแดงข้างละ2-3เส้นพอเลี้ยงได้สักพักขนขาวแทงขึ้นที่หางตา1เส้นแล้วครับ Razz

โชคดีมากๆแล้วล่ะครับท่าน อย่างที่เคยบอกเอาไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ว่า ให้อัดหนอนนกกับอาหารเม็ดชนิดผสมโปรตีนเยอะๆให้นกท่านกิน มันช่วยเร่งด่างได้ครับ เอาใจช่วยให้ติดด่างเพิ่มขึ้นในขนหน้านะครับ
yopet

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 24

ตอบตอบ: 05/09/2013 3:56 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอแชร์ประสบการณ์อันน้อยนิดเพราะเคยเลี้ยงนกด่าง เผือก หัวอินทรีย์ โอวัลติล ผ่านมือไม่กี่นก ขอบอกให้นิดนึง( ได้มาจากคนหานกแปลกจากทางเหนือส่งมาให้เลี้ยง) ว่า.... คิ้วแดง สามารถทำได้ .....เล็บขาว สามารถทำได้ .....ด่างจะเอาเยอะแค่ไหนสามารถทำได้....ด่างทั้งตัวสามารถทำได้ สีโอวัลติลสามารถทำได้ แต่จะเหมือนได้ไหม แล้วแต่ฝีมือ คนทำ ต้องอาศัยประสบการณ์ในการพิจารณา วิเคราะห์ดูดีๆ ไม่งั้นมีสิทธิ์เจ็บ เพราะ ฉะนั้น ถ้า ไม่มั่นใจจริง อย่า ให้กิเลสครอบงำ ดูเฉยๆ ศึกษาหาความรู้ให้มากๆก่อนตัดสินใจซื้อ เพราะนกสีแปลกราคาแพงกว่านกปกติ ยิ่งไม่รู้จักหัวนอนปลายเท้าคนขาย เสี่ยงมาก คนย้อมเด่วนี้ พัฒนาไปไกลกว่าที่เราคิด มีทั้งย้อมสีเนียนจนเกือบแยกไม่ออก ทำสีเล็บให้ขาวให้อยากลุ้น ต่อคิ้วให้แดงแปร๊ด ต่อขนหัวให้ขาว(เอาขนแท้ๆมาต่อ).......ป.ล. อยูเฉยๆ ไม่เจ็บถ้าไม่ชัวร์ Smile Smile Smile.. แล้วถ้าอยากได้จริงๆ ทำงัยละ...... 1.แบ่งคนที่รู้จัก แบบรับประกันหลังการขาย ( รับประกันคือ ไม่ย้อม ไม่ใช่รับประกันว่าจะด่างเพิ่ม แบบนี้ แล้วแต่วาสนาคนเลี้ยง 2. ศึกษา จากเห้นของจริงบ่อยๆ (เหมือนเล่นพระ พระแท้ บางท่านดูแว๊ปเดียวไม่ต้องใช้กล้องก็ไม่ต้องใช้แว่นส่อง 3. ราคาผิดจากความเป็นจริงมาก สมมุตหัวอินทรีย์ มาบอกขายหลักพัน ทั้งๆทีนกแบบนี้ ของแท้ หลายหมื่น ( แม้วที่หานกมาขาย ยังรู้เลย นกแบบนี้ ได้ราคา) แต่ก็มีเผื่อฟลุค คนไม่รู้จัก แต่ ถ้าเสี่ยง อาจจะฟุบแทน 4. ท่องไว้ ของถูกไม่มีดี ของฟรี ไม่มีในโลก ( หรืออาจจะมี) อันนี้แล้วแต่...เราทำบุญชาติที่แล้วมาเยอะ อานิสงค์ เลยมาได้ชาตินี้ ....5.ดูเฉยๆ คิดว่าไม่ใช่เนื้อคู่กัน ( แบบนี้ สบายใจ ตังอยู่ครบ).....ขำๆครับ แชร์กันแก้เครียด เปิดเวปนกที่ไร(เวปอื่น) เจอ แต่ หลอกขายนกกันทุกวัน.....ช่วยได้แค่นี้ครับผม Laughing Laughing
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3  ถัดไป
หน้า 2 จากทั้งหมด 3

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้