ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - ขอความรู้เรื่องนกย้อมด่างและด่างแบบธรรมชาติหน่อยครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

ขอความรู้เรื่องนกย้อมด่างและด่างแบบธรรมชาติหน่อยครับ
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
kovitt
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 01/03/2013
ตอบ: 164

ตอบตอบ: 17/03/2013 7:33 pm    ชื่อกระทู้: ขอความรู้เรื่องนกย้อมด่างและด่างแบบธรรมชาติหน่อยครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คือนกย้อมด่างและไม่ได้ย้อมด่างดูยังไงบ้างครับ Laughing
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
นิธิรุจน์

เข้าร่วมเมื่อ: 15/03/2013
ตอบ: 33

ตอบตอบ: 17/03/2013 11:20 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

น้ำขนและความมันของ ขนและปีกนกน่าจะไม่เหมือนกันนะครับ

สีย้อมน่าจะออกด้าน ๆ นะ
kovitt

ตอบตอบ: 18/03/2013 9:05 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แล้วคิ้วนกสามารถย้อมได้ไหมครับ
ช้างใหญ่
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 803

ตอบตอบ: 18/03/2013 1:37 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kovitt บันทึก:
แล้วคิ้วนกสามารถย้อมได้ไหมครับ

คิ้วนกย้อมง่ายมากครับ วิธีแรก ใช้ปากกาเมจิกสีแดง(แบบที่ลบไมได้)เขียนลงที่คิ้วนกเลย(กว่าคนซื้อจะรู้ว่าย้อมก็ต้องรอผลัดขนหน้า) หรือใช้วิธีที่สอง ดึงขนแดงที่แก้มนก(โดยใช้แหนบถอนขน)มาจุ่มกาวน้ำและนำมาติดที่คิ้วนกทีละเส้น (วิธีนี้ผู้ซื้อจะไม่รู้เลย ถ้านกไม่เอาเท้ามาเกาที่หน้าแล้วคิ้วที่ติดเอาไว้มันหลุดออกมา) ขอแนะนำนะครับ ถ้าจะเล่นนกด่าง ให้ขอแบ่งจากเจ้าที่เรารู้ประวัตินกดี จากคนรู้จัก,เพื่อนฝูง อย่าซื้อนกคิ้วแดงตามเว็บอย่างเด็ดขาด ยิ่งราคาถูกๆด้วยล่ะก็ ย้อมแน่นอนครับท่าน
kovitt

ตอบตอบ: 19/03/2013 10:38 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แล้วแข้งและเล็บสามารถทำให้ขาวได้ไหมครับ
ดี้สว่าง

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 139

ตอบตอบ: 19/03/2013 2:43 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Laughing Laughing Laughing
มิตรจุกทอง

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 749

ตอบตอบ: 19/03/2013 5:26 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เอ๋ บันทึก:
นกย้อมกัยนกไม่ย้อมดูง่ายๆเลยครับสีขนจะไม่เป็นธรรมชาติ ส่วนคิ้วก็อย่างที่ท่านช้างใหญ่ว่ามาเลยครับ

+1 ครับ

mockuk

ตอบ: 989

ตอบตอบ: 19/03/2013 7:08 pm    ชื่อกระทู้: mmmmm ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รับความรู้ครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
ลานทรัพย์
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับกลาง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับกลาง

ตอบ: 415

ตอบตอบ: 19/03/2013 7:45 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

http://www.noksiam.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=260
ดูกระทู้นี้ครับจะเห็นด่างกับย้อมครับ
ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 19/03/2013 8:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เล็บกับปากก็ใช้วิธีเดียวกันย้อมครับ โดยใช้น้ำยาเคมีกัดสี ส่วนใหญ่เค้าจะย้อมกันที่เล็บอย่างเดียว โดยเอาเล็บจุ่มลงไปในน้ำยา ส่วนปากไม่ค่อยมีใครอยากย้อมเพราะว่าถ้าทำไม่ดีนกกินน้ำยาเข้าไปถึงตายได้ครับ ส่วนมากจะใช้ผ้าชุบน้ำยาและมาถูที่ปากเอาครับ ส่วนแข้งก็ใช้วิธีเดียวกันครับ แต่เป็นน้ำยาคนละตัวที่อ่อนกว่าตัวแรกครับ (ที่ผมอธิบายมาเนี่ยไม่ได้สนับสนุนให้ใครไปย้อมนกมาขายนะครับ แต่อยากเตือนให้ระมัดระวังในการเลือกซื้อนกด่างเ่ท่านั้นเองครับ ถ้าจะซื้อนกด่าง แนะนำให้ซื้อนกด่างที่มีขนขาวบริเวณหัวเท่านั้น นะครับท่าน)
นกป่า

เข้าร่วมเมื่อ: 26/02/2013
ตอบ: 45

ตอบตอบ: 19/03/2013 9:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ของผมแนะนำให้ซื้อกับคนที่เรารู้จักและไว้ใจได้จะดีที่สุดครับท่านหรือลองตามดูสักพักก่อนตัดสินใจเพราะนกพวกนี้ราคาสูง
kovitt

ตอบตอบ: 20/03/2013 6:57 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าขนขาวที่หัวผมควรดูขนขาวจากโคนถึงปลายขนต้องขาวใช่ไหมครับถึงจะไม่ย้อมครับ
ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 20/03/2013 9:48 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kovitt บันทึก:
ถ้าขนขาวที่หัวผมควรดูขนขาวจากโคนถึงปลายขนต้องขาวใช่ไหมครับถึงจะไม่ย้อมครับ

ก่อนอื่นต้องทราบวิธีย้อมขนที่หัวนกเสียก่อนว่าทำมาแบบไหน วิธีที่ท่านบอกให้ดูขนขาวจากโคนถึงปลาย นั่นคือวิธีที่เค้าเอาขนขาวมาติด แต่วิธีที่สะดวกรวดเร็วที่สุดที่เขาย้อมกัน ก็คือการใช้ยาทาเล็บสีขาวป้ายบางๆลงบนขนนกเลย จะเอาด่างส่วนไหนของหัวก็ได้ครับ วิธีเช็คของผู้ซื้อก็คือ ให้เราเอาไม้สำลีแยงหู(คอตต้อลบัตต์)ที่ไม่ใช่สีขาว(จะเป็นสีที่เข้มๆสีอะไรก็ได้)และทินเนอร์ เอาไม้แยงหูจุ่มทินเนอร์พอหมาดๆแล้วป้ายไปตรงขนที่ด่าง ถ้านกย้อมมา สีขาวจะติดขึ้นมาบนไม้แยงหูด้วย แต่ข้อสำคัญก็คือ ผู้ขายจะไม่ยอมให้เราจับนกเค้ามาเพื่อเช็คน่ะสิครับท่าน อ้างโน่นอ้างนี่ไปเรื่อย ถ้าเจอแบบนี้ก็ไม่ต้องซื้อแล้วล่ะครับ แต่ถ้าผู้ขายรายไหนยอมให้เราเช็คดูได้ เราก็ไม่ต้องไปเช็คหรอกครับ ซื้อได้เลย นกไม่ย้อมมาแน่นอน (เค้าถึงกล้าให้เราเช็คไงล่ะครับ)
kovitt

ตอบตอบ: 20/03/2013 12:54 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณสำหลับความรู้มากๆครับแล้ววันไหนว่างผมจะลงรูปและคริป(ถ้านกยังอยู่)ให้พี่ๆทุกท่านช่วยดูและช่วยชี้แนะผมนะครับขอบคุณมากๆครับ
ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 20/03/2013 10:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

"ถ้านกยังอยู่" ท่านหมายความว่ายังไงครับ จะแบ่งออกแล้วหรือครับ ผมไม่แนะนำให้ทำอย่างนั้นนะครับ (ถ้านกท่านด่างแท้ ไม่ได้ถูกย้อมมา) รอให้มันผลัดขนใหม่อีกทีเสียก่อน ดูว่ามันด่างเพิ่มขึ้นอีกมากน้อยแค่ไหน แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะแบ่งหรือไม่ดีกว่าครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 3

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้