ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - กล้วยหินออกเครือแล้วครับ : นกเริ่มวางไข่แล้ว
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

กล้วยหินออกเครือแล้วครับ : นกเริ่มวางไข่แล้ว

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
solar989
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 59

ตอบตอบ: 24/11/2014 10:39 am    ชื่อกระทู้: กล้วยหินออกเครือแล้วครับ : นกเริ่มวางไข่แล้ว ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

................ผมหากล้วยหินมาปลูกได้ประมาณเกือบปีแล้ว เพิ่งจะออกเครือมาให้เห็นดังภาพ แต่ยังไม่แน่ใจว่าใช่กล้วยหินหรือไม่ สมาชิกช่วยดูหน่อยครับว่าใช่กล้วยหินหรือเปล่า

................นกที่เพาะพันธุ์ไว้ที่บ้านเริ่มออกไข่แล้วหนึ่งคู่ หลังจากที่พักตัวถ่ายขนไปหลายเดือน คู่อื่นคงจะออกไข่ตาม ๆ กันมา สมาชิกที่เพาะพันธุ์นกกันไว้ ช่วงนี้อัดอาหารให้เต็มที่เลยนะครับ

................ผมเข้ามาเยี่ยมชมเว็บนกสยามทุกวัน แต่ไม่ค่อยได้คอมเมนท์หรือตั้งกระทู้ใด ๆ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมสังเกตและสัมผัสได้คือ ห้วงระยะเวลา 7 - 8 เดือน มานี้ไม่ค่อยจะคึกคักเหมือนเมื่อก่อน การตั้งกระทู้ก็มีค่อนข้างน้อย คนตอบกระทู้ก็น้อยมาก เมื่อเทียบกับสองถึงสามปีก่อนหน้านี้

.................อาทิตย์ก่อนหน้านี้เจ้าหน้าที่ได้มาตรวจสอบนกตามที่ผมขอทำใบ สป.11 แล้ว การทำอะไรให้มันถูกต้องตามกฎหมายนี่มันมีหลายขั้นตอนเสียจริง ๆ แต่ก็ต้องทำเพราะไม่ต้องเป็นกังวลกับการเสี่ยงถูกเจ้าหน้าที่เข้าจับกุม และก็เพื่อความสบายใจของเราเอง

..................เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่เพาะพันธุ์นกทุก ๆ ท่านนะครับ

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  79.71 กิโลไบต์
 เข้าชม:  2934 ครั้ง

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  103.77 กิโลไบต์
 เข้าชม:  2934 ครั้ง

กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
คนหัวแหลม

เข้าร่วมเมื่อ: 14/04/2013
ตอบ: 183

ตอบตอบ: 25/11/2014 12:30 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อย่าว่าแต่การเข้ามาตั้งหรือตอบกระทู้เลยครับ
บรรยากาศข้างนอกยังต้องเงียบ ๆ เลย
เดี๋ยวนี้ทำอะไรก็ต้องคอยระวังไปเสียหมด(ผิดกฏไปเสียทุกข้อ)
เราทำสิ่งที่ถูกต้องเท่านั้นเป็นพอครับ
Wink Wink Wink
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
u-sup
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม

เข้าร่วมเมื่อ: 25/02/2013
ตอบ: 1165

ตอบตอบ: 25/11/2014 10:45 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คนหัวแหลม บันทึก:
อย่าว่าแต่การเข้ามาตั้งหรือตอบกระทู้เลยครับ
บรรยากาศข้างนอกยังต้องเงียบ ๆ เลย
เดี๋ยวนี้ทำอะไรก็ต้องคอยระวังไปเสียหมด(ผิดกฏไปเสียทุกข้อ)
เราทำสิ่งที่ถูกต้องเท่านั้นเป็นพอครับ
Wink Wink Wink
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ชื่นชอบนกกรงหัวจุก สักวันหนึ่ง อาจจะมี อัศวินขี่ม้าขาว มาช่วยปลดล็อค ชาว ค.คนรักนก สักที ครับ Arrow
ช้างใหญ่
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 1729

ตอบตอบ: 26/11/2014 9:35 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช่วงนี้เป็นช่วงเวลาผสมพันธุ์ของนกครับ หลายๆท่านอาจจะได้ยินเพลงสองที่ไม่ค่อยน่าฟังสักเท่าไรจากนกของท่าน ก็ขอให้ทำใจเถอะครับ พอพ้นช่วงนี้ไปแล้วก็จะกลับมาเป็นปรกติเองล่ะครับ เอาใจช่วยขอให้ท่านได้เจ้าจุกน้อยออกมาเชยชมเร็วๆนะครับท่าน
ป.ล. ตอนนี้ ทุกเว็บเหมือนกันหมดครับ มีคนเข้ามาตั้งกระทู้ และมีคนเข้ามาตอบให้น้อยมาก เพราะก่อนนี้มีข่าวว่า ทางป่าไม้จะเล่นงานจากคนที่เข้ามาตั้งกระทู้ขายนกในเว็บนี่แหละครับ โดยการล่อซื้อ (เว็บอื่นนะครับ โดนจับไปหลายราย และเว็บก็โดนปิดไปด้วย) ทำให้ตอนนี้ ทุกคนระวังตัวกันไปหมด ไม่กล้าโพสท์หรือเข้ามาตอบกันสักเท่าไร แต่คิดว่าช่วงนี้ก็เริ่มจะดีขึ้นมาตามลำดับแล้วล่ะครับ แต่คงจะไม่ดีเหมือนแต่ก่อนแน่ๆ ที่กระทู้หนึ่งจะมีคนเข้ามาตอบหลายสิบราย และกระทู้วิ่งทุกวัน ผมเองก็อยากจะเห็นบรรยากาศเก่าๆในเว็บนี้กลับมาเหมือนเดิมอีกครั้งเหมือนกันครับ
นกบางสะพานน้อย

เข้าร่วมเมื่อ: 17/04/2013
ตอบ: 234

ตอบตอบ: 26/11/2014 10:59 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช้างใหญ่ บันทึก:
ช่วงนี้เป็นช่วงเวลาผสมพันธุ์ของนกครับ หลายๆท่านอาจจะได้ยินเพลงสองที่ไม่ค่อยน่าฟังสักเท่าไรจากนกของท่าน ก็ขอให้ทำใจเถอะครับ พอพ้นช่วงนี้ไปแล้วก็จะกลับมาเป็นปรกติเองล่ะครับ เอาใจช่วยขอให้ท่านได้เจ้าจุกน้อยออกมาเชยชมเร็วๆนะครับท่าน
ป.ล. ตอนนี้ ทุกเว็บเหมือนกันหมดครับ มีคนเข้ามาตั้งกระทู้ และมีคนเข้ามาตอบให้น้อยมาก เพราะก่อนนี้มีข่าวว่า ทางป่าไม้จะเล่นงานจากคนที่เข้ามาตั้งกระทู้ขายนกในเว็บนี่แหละครับ โดยการล่อซื้อ (เว็บอื่นนะครับ โดนจับไปหลายราย และเว็บก็โดนปิดไปด้วย) ทำให้ตอนนี้ ทุกคนระวังตัวกันไปหมด ไม่กล้าโพสท์หรือเข้ามาตอบกันสักเท่าไร แต่คิดว่าช่วงนี้ก็เริ่มจะดีขึ้นมาตามลำดับแล้วล่ะครับ แต่คงจะไม่ดีเหมือนแต่ก่อนแน่ๆ ที่กระทู้หนึ่งจะมีคนเข้ามาตอบหลายสิบราย และกระทู้วิ่งทุกวัน ผมเองก็อยากจะเห็นบรรยากาศเก่าๆในเว็บนี้กลับมาเหมือนเดิมอีกครั้งเหมือนกันครับ

Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing อ่านจนจบเลยชอบ ครับ
u-sup

เข้าร่วมเมื่อ: 25/02/2013
ตอบ: 1165

ตอบตอบ: 27/11/2014 12:55 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกบางสะพานน้อย บันทึก:
ช้างใหญ่ บันทึก:

Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing อ่านจนจบเลยชอบ ครับ
ผมก็เช่นกันครับ Laughing Laughing Laughing
คุณตุ้ย

เข้าร่วมเมื่อ: 28/08/2013
ตอบ: 41

ตอบตอบ: 01/12/2014 2:20 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea Idea Idea สู้ๆๆครับทุกท่านที่มีใจเดียวกัน
เพชรบุรี

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 64

ตอบตอบ: 02/12/2014 1:05 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มันไข่แล้วสังเกตเห็นว่าไข่มันแตกอยู่ในถ้วยอาหารครับมันเป็นอะไรครับ Confused
ดี้สว่าง

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 297

ตอบตอบ: 02/12/2014 2:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สู้ ๆๆๆ คับทุกท่าน...
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้