ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - *** วิถีคน วิถีกรง *** อ.ชัยยุทธ์
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

*** วิถีคน วิถีกรง *** อ.ชัยยุทธ์
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ก.นิรนาม
สมาชิกกิตติมศักดิ์

เข้าร่วมเมื่อ: 04/03/2013
ตอบ: 34

ตอบตอบ: 24/07/2014 5:29 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ต้องขออภัยในเรื่องการล้าช้า ของเรื่องรูป เนื่องจากเครื่องคอม ของคุณเอกขัดข้องจึงนำไปซ่อมเพิ่งจะเสร็จครับ ในเย็นนี้ก็จะลงรูปกรงของโกฮั้วได้ครับ และ เราก็จะมาคุยกันต่อในตอนค่ำนะครับ
ต้องขอขอบคุณโกฮั้วตรัง และโกสิ่วกระบี่ ที่เอื้อเฟื้อรูปกรงมาให้ได้ชมกันครับ
ครับ เรื่องราวของท่านอาจารย์ ถวัลย์ ที่คุณเอกนำมาให้ชมก่อน ก็เป็น คติดีๆ ถ้าเรานำมาเป็นแนวคิดก็เป็นประโยชน์มากนะครับ ขอบคุณครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
ก.นิรนาม

ตอบตอบ: 24/07/2014 5:57 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ท่านอาจารย์ถวัลย์ ท่านไม่เคยเรียกตัวเองว่าเป็นศิลปินเลย ท่านจะบอกเสมอว่า ท่านเป็นช่างเขียนรูป เป็นจิตรกร คำว่าศิลปินนั้นเป็นคนอื่นยกย่องท่านทั้งสิ้น และท่านก็ได้บอกว่า สิ่งยิ่งใหญ่ที่ท่านทำก็คือการหายใจ ลมหายใจนั้นสำคัญ เนื่องจากทำให้เรารู้ว่าเรายังมีชีวิตอยู่ ลมหายใจเป็นสิ่งที่แผ่วเบาแต่สำคัญ เราจะได้ทำความดี หรือสร้างผลงานดีๆออกมา ถ้าเราตายไปแล้วก็ไม่สามารถสร้างอะไรได้อีกเลย ท่านไม่เคยบอกว่างานของท่านยิ่งใหญ่ แต่คนทั่วไปเห็นและชื่นชอบงานของท่าน และเห็นว่ายิ่งใหญ่ต่างหาก ผมเองชอบฟังท่านพูดให้คติดีๆ ถ้าเราเข้าใจก็สามารถนำมาสอนตัวเองได้ครับ
ถ้ายังไม่ได้ดู อ.ถวัลย์ที่คุณเองเอามาให้ชมก็ลองกลับไปชม ตั้งใจฟัง และเก็บเกี่ยวสิ่งดีๆไว้นะครับ ขอบคุณครับ
บ้านริมทะเล
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 15/07/2014
ตอบ: 4

ตอบตอบ: 24/07/2014 6:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมมีโอกาสได้พบอาจารย์ถวัลย์ที่โรงแรมมนเฑียน ตอนที่อาจารย์แสดงงานศิลปะคุณพ่อผมได้รูปเขียนอาจารย์ถวัลย์3รูปเป็นรูปเสือทั้งหมดในนึ่งประโยคที่จำได้ทุกวันนี้ ว่าอย่าให้เสือตัวนี้เล็กกว่าคุณนะ คุณพ่อได้แต่ยิ้มและอาจารย์ถวัลย์ท่านพูดอีกประโยคว่า ผมมีความปรีติยิ่งที่คุณยังสนใจงานศิลป์ของคนไทยเพื่อที่ไม่เลื่อนหายไป และถึงตอนนี้ผมเริ่มอนุลักษณ์ศิลปะไทยแบบเล็กๆและคำนี้ผมยังจดจำได้ดีครับพี่หน่อยสวัสดีครับพี่หน่อยสบายดีนะครับรอ่านอยู่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ้านริมทะเล เมื่อ 24/07/2014 7:05 pm, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
*เอกไนตัส*
ผู้มีอุปการคุณต่อเว็บนกสยาม

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 26

ตอบตอบ: 24/07/2014 6:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อ้าว!!!พี่555ขอโทษที่ให้รอครับ
ขอบคุณโกฮั้วที่เอื้อเฟื้อภาพครับ

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  54.69 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6484 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  62.46 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  59.53 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  60.93 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  69.93 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  56.57 กิโลไบต์

*เอกไนตัส*

ตอบตอบ: 24/07/2014 6:53 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณโกสิวอีกท่านครับ

ขนาดไฟล์:  50.31 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6483 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  44.97 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  46.63 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  58.89 กิโลไบต์

*เอกไนตัส*

ตอบตอบ: 24/07/2014 6:58 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ท้ายสุดขอบคุณทุกๆท่านครับจากหัวใจ

https://www.facebook.com/akenitrous.rang

ขนาดไฟล์:  65.84 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6481 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  53.84 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6480 ครั้ง

ก.นิรนาม

ตอบตอบ: 24/07/2014 7:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีครับคุณบ้านริมทะเล ขอบคุณครับ สบายดีครับ คุณบ้านริมทะเลสบายดีนะครับ ขอเวลาสักนิดนะครับ ขอนำบทประพันธ์ของท่านอังคาร มาฝากไว้สักตอนเล็กๆ ให้อ่านกันเล่นๆก่อนครับ

ร่ำสุราอำมฤตซึ้ง.............ถึงสวรรค์
ลืมดื่มดาวและจันทร์........ฟากฟ้า
ชีวีนี้ อาถรรพณ์..............ฤๅอิ่ม
ชาติใหม่มาเกิดท้า............เทพเจ้า อิจฉา

เอาชีวามาแกล้มเหล้า
เร้าแรงใจให้ใฝ่ฝัน
อาจเอื้อมหอมแจ่มจันทร์
วังเวงหวั่นเสน่หาอาลัย....

ขออนุญาตร่ำสุรา ซักนิดครับ เดี๋ยวมาครับ
ก.นิรนาม

ตอบตอบ: 24/07/2014 9:27 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แหม ขอบคุณนะครับสำหรับผู้ที่กรุณาส่งไวรัสมาบอมม์ (นึกว่าอยู่ในฉนวนการ์ซาซะอีก) ผมเขียนไปจนจบตอนแล้ว เลยส่งไม่ได้
ขอบคุณท่านเว็บฯครับที่กรุณาแก้ไขและกู้ไว้ทัน ไม่เป็นไรครับขยันบอมม์ ผมก็ขยันเขียนครับ

เอาลืมเลย ต้องย้อนกลับไปดูตอนที่แล้วหน่อย ครับสงสัยจะร่ำ...หนาไปซักหน่อยครับ

ครับรูปที่คุณเอกนำมามาให้ชม ก็เป็นรูปกรงรุ่นเก่าๆ ทั้งที่เป็นซี่ไม้ไผ่ และซี่ไม้จริง อีกทั้งกรงทรงเรือนไทย ซึ่งโกฮั้วสร้างไว้น้อยมากนะครับ ความสวยนั้นก็อย่างในรูปครับ แต่รูปก็ยังสวยไม่เท่ากรงจริงๆนะครับ ถ้าดูจากกรงจริงๆ ลวดลายฉลุจะคมชัดมากครับ ยิ่งแขวนดูให้มีแสงส่องลอดลายฉลุแล้ว จะยิ่งงดงามมากครับ เหมือนช่องลมบ้านเรือนเก่าๆ ที่มีแสงส่องลอดลงมาครับ นี่แหละเสน่ห์กรงตรังครับ
สำหรับกรงฝังมุกของโกฮั้วนั้น โดดเด่นมากครับ ก็อย่างที่ผมได้กล่าวมาแล้ว ว่าโกฮั้วอ่านขาดในเรื่องการวางลาย ระยะช่องไฟ เรื่องนี้สำคัญนะครับ ไม่ควรมองข้ามครับ ผมขอยกตัวอย่างนะครับว่า ถ้าการฝังมุกละเอียดยิบ แบบลายรดน้ำ เมื่อมองใกล้ ก็ดูสวยดี วิจิตรพิศดารดี แต่ถ้านำมาใส่ไว้บนกรงนกกรงฯ เวลาเอาไปแขวนบนราว ก็มองดูติดกันขาวเป็นพรืดไปหมด หมดความงาม สำหรับลายแบบลายรดน้ำนั้น เหมาะกับงานตู้หรืองานที่ใช้อยู่ใกล้ๆ หรือมุมมองใกล้มากกว่า เนื่องจากเห็นรายละเอียดได้ดี อันนี้ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ในการใช้งานครับ แต่สำหรับกรงนกกรงฯนั้นไม่เหมาะ เพราะต้องดูใกล้สวย ดูไกลสวย ผมจึงได้บอกว่า แบบลายฝังมุกของโกฮั้วนั้น งดงามทั้งมองใกล้ และมองไกลครับ

ขอพักซักนิดนะครับ ขอเติมอีกซักหน่อยครับ เนื่องจากต้องพิมพ์ถึงสองครั้งครับ และผมก็ไม่ได้เซฟไว้ซะด้วย แต่สิ่งที่เขียนนั้นมันอยู่ในหัวใจผมครับ มันเป็นความรู้สึกดีๆของผมที่ใครก็ลบไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ
ก.นิรนาม

ตอบตอบ: 24/07/2014 9:59 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ครับวันนี้ต่อกันอีกหน่อยครับ
เรื่องการออกแบบลายสำหรับโกฮั้วนั้น ออกแบบลายเองครับ และกำหนดลวดลาย ช่องไฟออกมาลงตัวอย่างมากครับ ลองคิดกันดูเล่นๆนะครับว่า กว่าจะเขียนออกแบบลายออกมาได้แต่ละลายนั้น ต้องใช้ความคิด ต้องเขียนแล้วเขียนอีกกี่ครั้งกี่หน จึงจะออกมาลงตัว งดงามได้แบบนี้ นอกจากนี้รูปทรงของกรง พื้นที่ๆจะฉลุฝังมุกลงไปก็ต้องออกแบบกำหนดให้เข้ากันได้พอดี ยากนะครับที่จะออกมาได้อย่างที่เห็น ลายและรูปแบบกรงของโกฮั้วก็ยังมีอีกมาก มีทั้งกรงที่ฝังมุกและไม่ฝังมุก เช่นลายปีกอินทรีย์ ลายกุหลาบ ลายเถาวัลย์ ลายผีเสื้อ(บนกรงทรงไม้แขวนเสื้อ) ลายกระเบน ลายกระจับ ลายปฏิวัติ และอื่นๆอีกมากมายครับ
เดี๋ยวผมจะขอให้คุณเอกประสานขอรูปกรงและนำมาให้ชมกันอีกนะครับ
แล้วค่อยมาคุยกันต่อ เรื่องกรงโกฮั้วครับ
*เอกไนตัส*

ตอบตอบ: 04/08/2014 6:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Wink

ขนาดไฟล์:  37.42 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6235 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  29.08 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  36.68 กิโลไบต์

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย *เอกไนตัส* เมื่อ 05/08/2014 6:59 pm, แก้ไขทั้งหมด 3 ครั้ง
*เอกไนตัส*

ตอบตอบ: 04/08/2014 6:42 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Wink

ขนาดไฟล์:  36.3 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6234 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  38.7 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  32.41 กิโลไบต์

ก.นิรนาม

ตอบตอบ: 05/08/2014 9:49 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีครับ มาต่อกันอีกสักหน่อยนะครับ
เท่าที่ผมทราบ โกฮั้วเป็นคนที่เลี้ยงนกกรงฯมาก่อนที่จะทำกรง โกฮั้วจึงเข้าใจอุปนิสัยของนกกรงฯ ซึ่งบางนกชอบเล่นห่วง บางนกชอบวิ่งถ้วย บางนกชอบนั่งร้อง และสัดส่วนการกระโดดของนกเป็นต้น ดังนั้นโกฮั้วจึงทำกรงนกกรงฯออกมาตามอาการนิสัยของนกนั้นๆ ใครไปสั่งทำกรง โกฮั้วจะถามว่านกของคุณชอบร้องเล่นแบบไหน โกฮั้วจะทำจังหวะคอน ห่วงโดดให้เหมาะกับนกนั้นๆ เรื่องนี้สำคัญนะครับ เพราะเมื่อนำไปใส่นกแล้วก็จะเห็นได้ว่า ทำไมนกที่ใส่กรงโกฮั้วนั้นจะร้องและเล่นดีทุกนก เรื่องนี้โกฮั้วจะพิถีพิถันมาก เมื่อทำกรงเสร็จโกฮั้วก็จะนำนกมาลองใส่แขวนดู ดูหมดทั้งกรงว่าดีแล้วหรือไม่ จึงจะให้เจ้าของมารับกรงได้ โกฮั้วทำอย่างนี้มาตลอดเกือบ 30 ปีครับ
โกฮั้วได้รังสรรค์งานศิลปะบนกรงออกมาอย่างงดงาม สะท้อนความเป็นอัตลักษณ์ออกมาได้อย่างงดงาม แสดงความเป็นตัวตนของตรัง ที่เป็นพี่น้องไทยเชื้อสายจีนแบบตรัง แสดงอารมณ์ถึงตึกรามบ้านช่องเก่าแบบชิโนโปรตุกีส เครื่องใช้ไม่สอยแบบเครื่องโต๊ะมุก สะท้อนออกมาได้อย่างสมบูรณ์ เป็นกรงนกกรงฯที่โดดเด่นมากของฝังอันดามัน และเป็นต้นแบบกรงนกกรงฯแบบฝังมุกครับ
สำหรับผู้ที่ชื่นชอบสะสมหรือเล่นกรงนกกรงฯแล้ว ถ้ามีกรงต้นแบบ เช่น แบบปัตตานี แบบสงขลา แบบนราธิวาสฯลฯ ตามที่ผมเคยได้กล่าวไปแล้วนั้น แต่ยังขาดกรงทรงตรัง ก็ถือว่ายังไม่ครบนะครับ มันยังขาดๆอยู่ครับ ยิ่งถ้ามีกรงฝังมุกของโกฮั้วเข้าชุดไว้ ผมว่าสมบูรณ์แบบทีเดียวครับ (ในความเห็นของผมนะครับ)
ผมชอบสโลแกนของโกฮั้วอยู่อย่างหนึ่ง ถ้าใครไปบ้านโกฮั้วที่ตรัง จะเห็นได้ว่าโกฮั้วฉลุไม้เป็นสโลแกนไว้ว่า "อย่าเป็นกันเอง จนลืมเกรงใจ"
ครับเท่านี้ก่อนนะครับ
คุณตุ้ย

เข้าร่วมเมื่อ: 28/08/2013
ตอบ: 41

ตอบตอบ: 08/08/2014 1:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สุดยอดครับท่าน ก.นิรนาม

ส่วนตัวผมคิดว่า
"เพื่อนสนิท" อาจไม่มีความเกรงใจ
แต่ความจริงใจเกินร้อย ครับ

อิอิ อ่านเจอใน Face
Idea Idea Idea
*เอกไนตัส*

ตอบตอบ: 08/08/2014 9:12 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Laughing

ขนาดไฟล์:  49.68 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6168 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  36.9 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  43.32 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  43.77 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  49.08 กิโลไบต์

*เอกไนตัส*

ตอบตอบ: 08/08/2014 9:21 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea

ขนาดไฟล์:  79.83 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6161 ครั้ง

แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้า 6 จากทั้งหมด 9

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้