ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - *** วิถีคน วิถีกรง *** อ.ชัยยุทธ์
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

*** วิถีคน วิถีกรง *** อ.ชัยยุทธ์
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ก.นิรนาม
สมาชิกกิตติมศักดิ์

เข้าร่วมเมื่อ: 04/03/2013
ตอบ: 34

ตอบตอบ: 31/01/2014 2:56 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณ คุณตุ้ยครับ ที่กรุณาคิดถึงครับ ช่วงนี้ยุ่งมากๆครับ พอดีคุณแม่ผมท่านอายุ 94 แล้วป่วยอยู่ครับ เลยไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาดูในนี้เลยครับ ต้องขออภัยด้วยครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
คุณตุ้ย
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 28/08/2013
ตอบ: 41

ตอบตอบ: 12/02/2014 7:18 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Laughing Laughing Laughing
Shocked Shocked Shocked
Idea Idea Idea

รักนะคะ.......อิอิ

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  18.32 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5970 ครั้ง

*เอกไนตัส*
ผู้มีอุปการคุณต่อเว็บนกสยาม

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 26

ตอบตอบ: 23/02/2014 1:49 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีครับเพื่อนพร้องน้องพี่
ผมมีบางเรื่องสำคัญที่อยากจะเล่าให้ฟัง มันเป็นเรื่องของชีวิตผม
และก้าวย่างสำคัญในวงการนก เรื่องที่ผมจะเล่ามีอยู่4เรื่องหรือการเชื่อม
โยงจุดอยู่4จุดโดยการที่ไม่มองข้างหน้า แต่เป็นการมองย้อนกลับไป
และเรื่องต่างๆมันจะเกิดขึ้นไม่ได้เลย และผมคงมาถึงจุดนี้ไม่ได้
ฉนั้น เรื่องที่เกิดขึ้น มันอาจเป็นโชคชะตา กรรม หรือปฏิหาญ ก็ได้
แต่การที่มีความเชื่อในสิ่งนี้เองที่ทำให้ผม ไม่ท้อถอยและยังดำเนินชีวิต
และสิ่งนี้อาจทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในชีวิตของผม การรักและ
ศรัทาสิ่งที่ผมทำ และทำให้ผมพบกับนกกรงหัวจุก.
"อยู่อย่างกระหาย...และเรียนรู้อยู่เสมอ"
............เรื่องที่2ความรัก....

ต่อตอนหน้า...

https://www.facebook.com/akenitrous.rang?ref=tn_tnmn

ขนาดไฟล์:  100.86 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5908 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  53.84 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5908 ครั้ง

*เอกไนตัส*

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 26

ตอบตอบ: 11/03/2014 9:41 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จุดเชื่อมที่2
ผมเริ่มต้นจากพนักงานบริษัท เล็กๆอยู่ที่หนึ่ง
ผมเดินทางสู้จังหวัดนครศรีเพื่อทำงาน แต่ด้วยเหตุการณ์
ครั้งนี้มันทำให้ผมพบนกตัวเล็กๆที่นั้น"นกกรงหัวจุก"
ผมเริ่มหลงไหลนกชนิดนี้ และเริ่มศึกษาอย่างจริงจัง
ผมตัดสิ้นใจ ลาออกจากงานเพื่อทำในสิ่งที่ผมฝัน
คือการมีร้านขายกรงนกเล็กๆ ด้วยเงินเก็บอันน้อยนิด
ผมจำได้ว่า50,000บาท และค่าเช่า15,000บาทผมเหลือ35,000บาท
ต้องลงทุนนั้งรถกับไปที่นครอีกครั้ง เพื่อนำกรงขึ้นมาขาย
ผมเริ่มจากกรงราคาถูก และเริ่มทำอาหารนก"ไนตัส"
ด้วยความเชื่อหรือศรัทธา กรรมหรืออะไรบางอย่างผมได้พบ
เพื่อนมากหน้าหลายอาชีพ ทั้งดีและดีที่สุด จุดมันพลิกผัน
ผมเริ่มแข่งนกครั้งแรกทั้งที่ไม่เคยเข้าสนามเลย
"ความสุขแห่งมิตรภาพเริ่มขึ้น"...

ขนาดไฟล์:  107.62 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5831 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  62.68 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5831 ครั้ง

คุณตุ้ย

ตอบตอบ: 20/03/2014 2:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Sad Sad Sad

ชีวิตจริง ยิ่งกว่ารละคร

[/i]สิ่งที่น่ากลัวที่สุดใน "สังคม"
ไม่ใช่.....คนทำชั่ว..มากขึ้น
ไม่ใช่.....คนทำดี...น้องลง
แต่อยู่ที่..คนเราแยกแยะไม่ได้ว่า
"อะไรชั่ว..อะไรดี"

Arrow Arrow Arrow

ขนาดไฟล์:  184.55 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5763 ครั้ง

ก.นิรนาม

ตอบตอบ: 27/05/2014 7:05 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เมื่อคนบนโลกรู้จักความสวยงามว่าสวย ความน่าเกลียดก็อุบัติขึ้น
เมื่อคนบนโลกรู้จักความดีว่าดี ความชั่วก็อุบัติขึ้น
มีกับไม่มี เกิดขึ้นด้วยการรับรู้ ยากกับง่ายเกิดขึ้นด้วยความรู้สึก
ยาวกับสั้น เกิดขึ้นด้วยการเปรียบเทียบ สูงต่ำ เกิดขึ้นด้วยการเทียบเคียง
เสียงดนตรีกับเสียงสามัญ เกิดขึ้นด้วยการรับฟัง
หน้ากับหลัง เกิดขึ้นด้วยการนึกคิด
ก.นิรนาม

ตอบตอบ: 16/06/2014 3:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีครับ เพื่อนพ้องน้องพี่ทุกท่าน เราไม่ได้พูดคุยกันมานานมาก เนื่องด้วยตัวผมเองมีภาระกิจที่ต้องดูแลคุณแม่ และตอนนี้ผมก็ได้เสร็จสิ้นภาระกิจแล้ว ก็คงต้องกลับมาเขียนวิถีคน วิถีกรง ต่อให้จบตามที่เคยให้สัญญาไว้นะครับ
ไม่ทราบว่ายังจะสนใจมาฟังผมโม้ต่อกันหรือเปล่านะครับ ถ้ายังสนใจผมก็จะโม้ต่อนะครับ
เรื่องราวที่ผมจะมาพูดคุยกันต่อนั้น จะเรื่องที่เกี่ยวกับเรื่องเก่าๆ ที่ผมได้เลี้ยงนกและเล่นกรง-ตะขออยู่ในสมัยก่อน และความรู้สึกของผมเองที่ได้เห็น สัมผัสกรงและตะขอเหล่านั้น ซึ่งในสมัยก่อนนั้น จะมีการเล่นนกกรงฯไม่มากนัก ส่วนมากก็จะเลี้ยงกันเล่นทั่วๆไป ในส่วนที่รักและเลี้ยงกันจริงจังนั้นน้อยมาก โดยเฉพาะที่เลี้ยงและแข่งขันกัน กรงของนกกรงฯก็จะมีช่างที่ทำไม่มากนัก จังหวัดที่เลี้ยงและมีการแข่งขันก็มีไม่มากจังหวัดนัก ยิ่งเฉพาะเรื่องของกรงและตะขอก็ยิ่งน้อยครับ ผมจะรู้และเล่าได้ในเรื่องแต่ในสมัยก่อน ซึ่งจะแตกต่างจากสมัยนี้มาก
ครับอย่างได้เคยเล่าๆมา ในสมัยก่อน(กว่าสามสิบปีขึ้นไป)ก็จะรู้ได้เลยว่า กรงใบไหนมาจากจังหวัดไหน เพราะมีการทำกรงนกกรงไม่กี่จังหวัด เช่นกรงทรงสงขลา กรงทรงปัตตานี กรงทรงนราธิวาส กรงทรงนครศรีฯ และกรงทรงตรัง แม้แต่เพนียด ก็จะมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวของแต่ละจังหวัด ซึ่งได้เคยพูดมาบ้างแล้ว
ครับเดี๋ยวค่อยมาคุยกันต่อนะครับ ถ้ายังมีคนฟัง(คนอ่านอยู่ยครับ)
ก.นิรนาม

ตอบตอบ: 16/06/2014 8:52 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พักนี้เงียบๆ ก็มาคุยกันต่ออีกซักหน่อยนะครับ และขอเกริ่นกันก่อนนะครับว่า
เรื่องราวที่ผมจะเขียนต่อไปนี้ จะเป็นเรื่องที่เป็นประสบการณ์ของผม
ซึ่งสมัยตอนที่ผมเลี้ยงนกเล่นกกรง-ตะขอ ในระยะแรกๆนั้นผมเลี้ยงนกเขาชวา และก็สนใจนกกรงฯด้วย ก็สัก 40 ปีก่อนโน้น จนมาถึงปี 2533 ก็เลิกเลี้ยง เนื่องจากไม่มีเวลา แล้วก็กลับมาเลี้ยงอีกทีตอนปี 2538 เพราะผู้ใหญ่ท่านหนึ่งท่านมาเลี้ยง ผู้ใหญ่ท่านนี้ถ้าคนที่เลี้ยงนกกรงฯเมื่อซัก สิบกว่าปีที่แล้วคงรู้จักท่านกันดี และผมก็มาเลิกอีกทีเพราะไม่มีเวลาอีกเช่นกัน ระหว่างที่หยุดไปช่วงแรกนั้น กลับมาอีกทีก็งงครับ ทั้งวิธีการแข่ง กรงนกต่างๆก็มีชื่อเรียกกันไปต่างๆนาๆ ซึ่งแตกต่างจากในสมัยก่อนมาก มีผู้คนเข้ามาสนใจเลี้ยงกันมากกว่าเก่าเยอะมาก
ครับสิ่งที่จะพูดคุยในวิถีคน-วิถีกรง ก็คงจะคุยในเรื่องเก่าๆในสมัยโน้นเป็นหลัก และสิ่งที่ผมเขียนนั้น ก็จะเป็นสิ่งที่ผมคิดในเรื่องของกรงในสมัยนั้นๆเช่นกัน ผมเป็นคนที่ชอบกรงทั้งนกเขาชวา กรงนกกรงฯ และตะขอ เล่นหาซื้อเก็บมาตั้งแต่สมัยก่อน ซึ่งราคาไม่แพงอย่างในสมัยนี้ สำหรับกรงนกกรงฯ ผมจะซื้อเก็บทั้งกรงสงขลาซึ่งก็มีช่างพร บังแอ กรงชัยยุทธ กรงปัตตานีก็มีกรงเจ๊ะอาแม กรงอาเนาะซูงาของกูมะ กรงนราฯก็เก็บ กรงตรัง ก็โกสัน และโกฮั้ว และกรงที่ไม่ทราบช่างเก่าๆก็เก็บ
เพนียดของแต่ละจังหวัด ตะขอก็เก็บเกือบทุกช่างที่มีในสมัยนั้น เพื่อนๆหลายๆคนก็ว่าผมว่า เก็บไปทำไมเยอะแยะ ซึ่งก็เป็นความชอบโดยส่วนตัว เพราะผมเห็นว่ามันเป็นงานศิลปะพื้นถิ่นในแต่ละถิ่น ซึ่งมีความแตกต่างกัน โดยเฉพาะกรงนกกรงหัวจุก นั้นมีความหลากหลาย และมีเอกลักษณ์ของแต่ละจังหวัด (ในสมัยนั้นนะครับ)
สมัยก่อนช่างกรงนกกรงฯมีไม่กี่ช่างหรอกครับ คนที่รู้จักผมในสมัยก่อนรู้ดีว่าผมเก็บจริง แต่ไม่ต้องมาถามในสมัยนี้นะครับ เพราะผมลดแลกแจกแถมไปเกือบหมดบ้านนานแล้วครับ นี่ก็ว่าจะเริ่มเก็บกลับมาใหม่อยู่เหมือนกัน
เอาหละก็เล่าเรื่องส่วนตัวมาพอสมควร คนหกสิบกว่าเป็นเป็นเงี๊ยะนะ เล่าไปเรื่อยๆเขียนกันสดๆ ไม่มีร่าง ถือว่าคุยกัน ในส่วนเรื่องของกรงตาม style วิถีคน-วิถีกรง ก็เป็นเรื่องความเห็นส่วนตัวของผมเอง ซึ่งก่อนจะซื้อกรงนั้น ผมจะดูว่ากรงของช่างนั้นๆจะสะท้อนรูปอารมณ์อะไรมาให้ผมบ้าง ถึงจะซื้อ เห็นกรงใบนั้นๆแล้วทำให้นึกถึงอะไรบ้าง ซึ่งช่างที่ทำกรงจะเห็นหรือนึกแบบผมหรือไม่ผมไม่ทราบ แต่ผมเห็นกรงแล้วทำให้นึกถึงอะไรได้ ผมก็จะซื้อ ก็เหมือนกันงานศิลปะในแขนงต่างๆนั้นแหละครับ รูปเขียนรูปปั้น ช่างจะทำอย่างไรก็ตาม แล้วไม่โดนใจเราก็ไม่ซื้อจริงไหมครับ ไม่ใช่ช่างเขียนรูปคนนี้ดังก็ซื้อตามๆเขาไป แบบในสมัยนี้ ให้เห็นว่าเป็นคนมีรสนิยม แบบนั้นผมไม่ซื้อแน่ ผมจะซื้อชิ้นที่โดนใจและสะท้อนรูปอารมณ์ผมได้เท่านั้น ไม่สักแต่มีกับเขาเท่านั้น บางทีเราไม่ต้องไปเข้าใจศิลปะอะไรมากมายหรอก แต่เห็นแล้วรู้สึกอย่างไรมากกว่า ความรู้สึกของผู้เสพ ผู้ซื้อน่ะสำคัญ และจะเป็นเครื่องตัดสินว่าช่างคนไหนแสดงผลงานที่โดดเด่น สะเทือนอารมณ์เราได้มากกว่า ไม่งั้นซื้อมารกบ้านเปล่าๆ ขออธิบายอีกนิด สะเทือนอารมณ์คือการมองผลงานแล้วกระทบรูปอารมณ์ของเราเช่น ชื่นชอบ หรือรู้สึกอย่างไร นึกคิดเห็นอะไรในนั้น สมัยก่อนผมคลุกคลีอยู่กับพวกจิตรกรรมมหาลัยศิลปากรมาเยอะ เลยพอจะมองอะไรเป็นมั้ง ไม่รู้เหมือนกันนะ
Pom-Pattani

เข้าร่วมเมื่อ: 22/02/2013
ตอบ: 3

ตอบตอบ: 16/06/2014 10:03 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ปล่อยให้รออยู่ตั้งนาน ยินดีคับ คอยติดตามอยู่คับ Crying or Very sad
Pom-Pattani

เข้าร่วมเมื่อ: 22/02/2013
ตอบ: 3

ตอบตอบ: 16/06/2014 10:04 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ปล่อยให้รออยู่ตั้งนาน ยินดีคับ คอยติดตามอยู่คับ Crying or Very sad
ก.นิรนาม

ตอบตอบ: 16/06/2014 11:19 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ทำความเข้าใจกันแล้ว ทีนี้ก็มาเข้าเรื่องกันเลยครับ ความเดิมผมได้พูดไปถึงกรงของหลายๆจังหวัดหลายๆช่างเก่าๆในจังหวัดนั้นๆไปแล้ว ซึ่งในสมัยก่อนก็มีช่างที่ทำกรงนกรงฯไม่กี่ช่างไม่กี่จังหวัด ที่พูดไปแล้วทั้งสงขลา ปัตตานี นราธิวาส นครศรีธรรมราช ยังไม่ได้พูดถึงกรงทางอันดามันคือกรงทรงตรังเลย ซึ่งกรงทรงตรังก็เป็นกรงทรงเก่าแก่และมีเอกลักษณ์ ทั้งเพนียดด้วย เราคงจะมาต่อกันที่กรงของจังหวัดตรังนะครับ ส่วนท่านที่ยังไม่ได้อ่านเรื่องเก่าๆ ที่โดนไวรัสหมดไปแล้วก็ไม่เป็นไร ถ้าหากมีโอกาศจะนำมาทำเป็นหนังสือ style วิถีคน-วิถีกรงก็เป็นได้ ย้ำถ้ามีโอกาศนะครับ จะมีทั้งรูปกรง และอรรถรสแบบนี้ แต่ต้องดีกว่านี้กระชับกว่า ทั้งรูปที่จะถ่ายใหม่ทั้งหมด อย่างเต็มรูปแบบอีกครั้ง
ตาม style วิถีคน-วิถีกรง ก็ต้องพูดถึงวิถีคนก่อน ขอพูดถึงจังหวัดตรังก่อนนะครับ แล้วจึงน้อมนำมาสู่กรงทรงตรัง เนื่องจากผมมองเห็นเป็นแบบนั้น
ตำนานเมืองตรัง เป็นจังหวัดหนึ่งทางภาคใต้แถบฝั่งทะเลอันดามัน ซึ่งมีอารยธรรมเก่าแก่มาแต่โบราณที่ยาวนาน ตั้งแต่ยุคก่อนประวัติศาสตร์ ก็มีการค้นพบร่องรอยชุมชน เช่นที่ถ้ำซาไก ตำบลปะเหลียน ถ้ำหน้าเขา ตำบลนาโยง ถ้ำเขาไม้แก้ว อำเภอสิเกา ถ้ำเขาหญ้าระ อำเภอปะเหลียน ภาพเขียนสีตามผนังถ้ำ ในถ้ำตรา ตำบลปากแจ่ม ถ้ำเขาน้ำพราย ฯลฯเป็นต้น แสดงให้เห็นว่าในดินแดนตรังนั้นมีชุมชนมาแต่โบราณ
ต่อมาในยุคประวัติศาสตร์ มีจารึกนครศรีฯราวปี พ.ศ. 1773 ในสมัยท้าวศรีธรรมาโศกราช ว่า อาณาจักรนครศรีธรรมราช มีหัวเมืองบริวารอยู่ 12 เมือง และกำหนดธงประจำเมืองต่างๆไว้ตามรูปนักษัตร ดังนี้ 1. เมืองสาย ตราชวด 2. เมืองตานี ตราฉลู 3. เมืองกลันตัน ตราขาล 4.เมืองปาหัง ตราเถาะ 5. เมืองไทร ตรามะโรง 6. เมืองพัทลุง ตรามะเส็ง 7. เมืองตรัง ตรามะเมีย 8. เมืองชุมพร ตรามะแม 9.เมืองบันทายสมอ ตราวอก 10. เมืองสะอุเลา ตราระกา 11. เมืองตะกั่วถลาง ตราจอ 12. เมืองกระ ตรากุน
ต่อมาในสมัยกรุงรัตนโกสินทร์ สมัยแผ่นพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช เมืองตรังก็ยังเป็นเมืองที่ขึ้นอยู่กับเมืองนครฯ พอถึงสมัยรัชกาลที่ 5 มีการก่อการณ์ของกรรมกรจีนในหัวเมืองฝั่งตะวันตก รัฐบาลจึงตั้งข้าหลวงมาประจำกำกับการ ข้าหลวงคนแรกคือเจ้าหมื่นเสมอใจราช(ชื่น บุนนาค) ต่อมาได้เป็นพระยามนตรีสุริยวงศ์ ต่อมาก็มีเหตุการณ์อีกที่ภูเก็ต ต้องใช้กองกำลังจากกรุงเทพฯและเมืองใกล้เคียงมาช่วยปราบปราม จึงจำเป็นที่จะต้องมีเมืองศูนย์กลางของข้าหลวงใหญ่อีกแห่งหนึ่ง เมืองตรังซึ่งเดิมขึ้นกับเมืองนครฯ จึงถูกจัดให้เป็นศูนย์กลางกำกับราชการของข้าหลวงฝ่ายตะวันตกแต่นั้นมา
ในปี พ.ศ. 2421 สมเด็จเจ้าพระยามหาศรีสุริยวงศ์(ช่วง บุนนาค) อดีตผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน ออกมาตรวจราชการหัวเมืองฝั่งตะวันตก เห็นว่าเมืองตรังเหมาะแก่การเพาะปลูกและค้าขาย จึงคิดปรับปรุงเมืองตรังให้เจริญรุ่งเรือง การสร้างเมืองตรังนี้มีผลกระทบกับการปกครองเมืองตรังโดยตรง เพราะเมืองตรังพ้นจากการกำกับของเมืองนครฯ ไปขึ้นตรงต่อกรุงเทพฯ มีการกำหนดเขตแดน และแยกเก็บภาษีเป็นของตรังโดยเฉพาะ มีการก่อสร้างสถานที่ราชการ และวางแนวทางส่งเสริมเมืองตรังให้เป็นเมืองท่าค้าขาย โดยให้พระยารัตนเศรษฐี (คอซิมก๊อง ณ ระนอง) ผู้ว่าราชการเมืองระนอง มารักษาการในตำแหน่งผู้ว่าราชการเมืองตรังอีกตำแหน่งหนึ่ง
ต่อมาในปี พ.ศ. 2433 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จประพาสหัวเมืองรอบแหลมมลายู และเสด็จเมืองตรังด้วย จึงโปรดเกล้าฯแต่งตั้งพระอัษฎงคตทิศรักษา(คอซิมบี้ ณ ระนอง) ผู้ว่าราชการเมืองกระ มาเป็นผู้ว่ราชการเมืองตรัง และต่อมาได้เลื่อนบรรดาศักดิ์เป็นพระยารัษฎานุประดิษฐ์มหิศรภักดี ท่านผู้นี้แหละที่สร้างความเจริญและมีบทบาทสำคัญต่อเมืองตรังครับ เมื่อพระยารัษฎาฯมารับตำแหน่ง ได้ดำเนินการพัฒนาเมืองตรังทุกด้าน เริ่มย้ายเมืองจากตำบลควนธานีไปตั้งที่ตำบลกันตัง และได้สร้างความเจริญให้แก่เมืองตรังเป็นอย่างมาก โดยส่งเสริมการค้าขาย ส่งข้าวขายให้แก่ปีนัง สร้างท่าเรือกันตัง ส่งออกโค กระบือ พริกไท ข้าว ตับจาก ไม้เคี้ยม เป็นต้น และท่านพระยารัษฎาฯก็เป็นผู้นำต้นยางพาราเข้ามาปลูกในไทยเป็นคนแรก ส่งเสริมให้ปลูกและกรีดน้ำยางขาย
ในปี พ.ศ. 2435 เริ่มการปกครองระบบมณฑลเป็นครั้งแรก หัวเมืองฝ่ายทะเลตะวันตกเดิมเปลี่ยนเป็นมณฑลภูกเก็ต เมืองตรังก็เป็นส่วนหนึ่งของมณฑลภูเก็ต มีการยุบเมืองปะเหลียนมารวมกับเมืองตรัง โดยมีอำเภอ 4 อำเภอ คือ อำเภอเมือง(กันตัง) อำเภอบางรัก อำเภอเขาขาว(ห้วยยอด) อำเภอสิเกา และอำเภอปะเหลียน ในปี พ.ศ. 2444 พระยารัษฎาฯ ได้รับแต่งตั้งเป็นข้าหลวงเทศาภิบาลมณฑลภูเก็ต เมืองตรังก็มีผู้ว่ราชการต่อมาอีก 5 คน ในปี พ.ศ.2458 พระยารัษฎานุประดิษฐ์มหิศรภักดี(สิน เทพหัสดินฯ) เป็นผูว่าราชการเมือง เห็นว่าเมืองที่กันตังอยู่ในทำเลที่ไม่เหมาะสม เนื่องจากเห็นตอนสงครามโลกครั้งที่ 1 เรือดำน้ำของเยอรมัน ได้ลอยลำยิงถล่มปีนัง หากมีสงครามเกิดขึ้นอีกเมืองตรังอาจจะโดนถล่มแบบปีนังก็เป็นได้ อีกทั้งพื้นที่ยังเป็นที่ลุ่ม ครั้นหลังจากที่พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จเมืองตรัง ในปี พ.ศ. 2458 จึงขอพระราชทานพระบรมราชานุญาตย้ายเมืองตรังไปตั้งที่อำเภอบางรัก ชื่ออำเภอบางรักได้เปลี่ยนชื่อจากอำเภอบางรักมาเป็นอำเภอทับเที่ยงในปี พ.ศ. 2459 ต่อมาในปี พ.ศ. 2475 หลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง และยุบเลิกการปกครองในระรอบมณฑลในปี พ.ศ. 2476 แล้ว ตรังจึงมีฐานะเป็นหนึ่งใน 70 จังหวัดของประเทศไทย และเปลี่ยนจากอำเภอทับเที่ยงมาเป็นอำเภอเมืองตรังในปี พ.ศ. 2481 ครับก็เป็นประวัติย่อๆของตรังครับ นอกจากนี้ยังมีนิทานตำนานเล่าต่อๆกันมาของเมืองตรังเป็นเรื่องสนุกสนานมาก เรื่อง "นายแรง" แต่คงไม่เล่านะครับเพราะจะยืดยาวมากครับ ก็เล่ามามากพอสมควร เพื่อให้เพื่อนพ้องน้องพี่ที่ไม่ใช่คนเมืองตรังได้รับรู้เรื่องของเมืองตรังในอดีตกันบ้างนะครับ
เอกไนตัส

เข้าร่วมเมื่อ: 17/06/2014
ตอบ: 10

ตอบตอบ: 17/06/2014 9:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ว่ากันต่อนะคับ ผมสมัคใหม่ลงชื่อเดิมไม่ได้

จะเปลี่ยนหัวข้อเป็น วิถีคน วิถีกรง คับพี่น้องชาวไทย

ขนาดไฟล์:  234.45 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5265 ครั้ง

ขนาดไฟล์:  40.25 กิโลไบต์

ขนาดไฟล์:  198.65 กิโลไบต์

โอลพบุรี

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 4

ตอบตอบ: 17/06/2014 11:41 pm    ชื่อกระทู้: ต่อ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตอบรับการกลับมาอีกของตำนานกรง ยินดีมากครับพี่ที่กลับมา

ขนาดไฟล์:  70.81 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5249 ครั้ง

โอลพบุรี

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 4

ตอบตอบ: 17/06/2014 11:46 pm    ชื่อกระทู้: 555 ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เทพแห่งปัตตานี5555

ขนาดไฟล์:  104.73 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5248 ครั้ง

คุณตุ้ย

ตอบตอบ: 19/06/2014 12:42 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea Idea Idea

รอมาตั้งนาน ได้รับความรู้เพิ่มอีกและ

สุดยอดครับ สำหรับท่าน ก.นิรนาม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คุณตุ้ย เมื่อ 23/06/2014 8:42 am, แก้ไขทั้งหมด 3 ครั้ง
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9  ถัดไป
หน้า 3 จากทั้งหมด 9

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้