ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - ถามเซียนๆนกแข่งครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

ถามเซียนๆนกแข่งครับ
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
พึ่งเลี้ยง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 22/11/2013
ตอบ: 8

ตอบตอบ: 22/11/2013 11:42 am    ชื่อกระทู้: ถามเซียนๆนกแข่งครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พอดีพึ่งเริ่มเลี้ยง

นกเข้าชิงทุกรอบ ไม่เกิน 3 ขัน เข้าชิง

แต่พอยกชิงไม่มีดอกติดต่อกันหลายครั้งแล้ว

เป็นเพราะอะไรหรอครับ

ลองแต่งแบบบราดน้ำ คลุมผ้า

แบบแขวนทิ้งไว้

แบบเอาผ้าชุบน้ำให้ชุ่มๆแล้วคลุมก็ทำ

แต่ยังไม่มีดอก

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่ยครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
เกียรติ2.6

เข้าร่วมเมื่อ: 06/11/2013
ตอบ: 114

ตอบตอบ: 22/11/2013 12:22 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ต้องออกตัวก่อนคับ ผมไม่ใช้เซียนนะค้าบ
พอมีประสบการ์ณบ้างคับ ผมคิดว่านกน่าจะหมดแรงคับ
ก็เหมือนกับนักกีฬาอะคับ ถ้าซ่อมดี กินดี พักผ่อนเพียงพอ ยังไงก็มีโอกาสชนะ ผมก็เอามาใช้กับนก เลี้ยงให้สมบูรณ์(หนอน, ตั๊กแตน ,ผลไม้หลากหลาย ,อาหารเสริม) เอาไปเที่ยวหรือซ้อมบ่อยๆ แต่อย่ามากเกิน บางที่เกิดอาการเบื่อราวอีก, แล้วเวลาเค้านอนเค้านอนปกติรึป้าว ,ถ่ายใส่กรงพักหรือกรงบินให้เค้าพักผ่อน ผมก็ทำประมาณนี้อะคับ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลา นกก็แผ่วปลายเหมือนกันคับ

ลองดูคับ วิธีผมอาจใช้ไม่ได้ ก็ต้องลองวิธีอื่นไปเรื่อยๆ
ผมเชื่ออยู่อย่างนึงถ้าเราเลึ้ยงเค้าด้วยใจ เด่วเค้าจะให้ใจเราเองคับ
พึ่งเลี้ยง

ตอบตอบ: 22/11/2013 12:24 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เกียรติ2.6 บันทึก:
ต้องออกตัวก่อนคับ ผมไม่ใช้เซียนนะค้าบ
พอมีประสบการ์ณบ้างคับ ผมคิดว่านกน่าจะหมดแรงคับ
ก็เหมือนกับนักกีฬาอะคับ ถ้าซ่อมดี กินดี พักผ่อนเพียงพอ ยังไงก็มีโอกาสชนะ ผมก็เอามาใช้กับนก เลี้ยงให้สมบูรณ์(หนอน, ตั๊กแตน ,ผลไม้หลากหลาย ,อาหารเสริม) เอาไปเที่ยวหรือซ้อมบ่อยๆ แต่อย่ามากเกิน บางที่เกิดอาการเบื่อราวอีก, แล้วเวลาเค้านอนเค้านอนปกติรึป้าว ,ถ่ายใส่กรงพักหรือกรงบินให้เค้าพักผ่อน ผมก็ทำประมาณนี้อะคับ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลา นกก็แผ่วปลายเหมือนกันคับ

ลองดูคับ วิธีผมอาจใช้ไม่ได้ ก็ต้องลองวิธีอื่นไปเรื่อยๆ
ผมเชื่ออยู่อย่างนึงถ้าเราเลึ้ยงเค้าด้วยใจ เด่วเค้าจะให้ใจเราเองคับ

ผมให้อยู่กรงพักใบใหญ่อะครับ

เวลาแต่งนกรอบชิง เปิดผ้าแง่มๆ คือสับไม่หยุดเลยอะครับ ร้องเอาๆ พอขึ้นราวร้องเรียก
เกียรติ2.6

เข้าร่วมเมื่อ: 06/11/2013
ตอบ: 114

ตอบตอบ: 22/11/2013 12:37 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกอายุเยอะยังคับ เด่วยังไงรอพี่ๆในเวปประสบการ์ณเยอะๆมาแนะนำนะคับ
รักนก2
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับกลาง

เข้าร่วมเมื่อ: 02/04/2013
ตอบ: 470

ตอบตอบ: 22/11/2013 7:08 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลองพ่นน้ำใส่แล้วเปิดผ้า หรือ พ่นน้ำใส่แล้วคลุมผ้าให้นกดูครับ ลองดูหลากหลายวิธีครับ บางทีนกแขวนราวคู่มันไม่โดนบีบมันเลยขู่เพื่อน ลองพ่นน้ำใส่ตัวนกลดความกร้าวของนกลง แต่ขนจะเสียเร็วครับ หากไม่ได้ผลต้องรอเวลานกแล้วครับ
พึ่งเลี้ยง

ตอบตอบ: 23/11/2013 10:50 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เกียรติ2.6 บันทึก:
นกอายุเยอะยังคับ เด่วยังไงรอพี่ๆในเวปประสบการ์ณเยอะๆมาแนะนำนะคับ

4 ปีครับ
พึ่งเลี้ยง

ตอบตอบ: 23/11/2013 10:51 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รักนก2 บันทึก:
ลองพ่นน้ำใส่แล้วเปิดผ้า หรือ พ่นน้ำใส่แล้วคลุมผ้าให้นกดูครับ ลองดูหลากหลายวิธีครับ บางทีนกแขวนราวคู่มันไม่โดนบีบมันเลยขู่เพื่อน ลองพ่นน้ำใส่ตัวนกลดความกร้าวของนกลง แต่ขนจะเสียเร็วครับ หากไม่ได้ผลต้องรอเวลานกแล้วครับ

ใช้ป๊อกกี้หรอครับ ?

แล้วนกจะอาบป่าวครับ
ช้างใหญ่
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 1729

ตอบตอบ: 23/11/2013 11:19 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมเคยถามเซียนนกหลายท่านถึงกรณีที่นกแผ่วปลายในยกชิงว่าจะแก้อย่างไร ส่วนใหญ่จะตอบเหมือนกันว่าให้เอานกไปปล่อยในกรงบินทั้งวัน ให้มันได้ออกกำลังกายเยอะๆ แรงจะได้อยู่ตัว ไม่แผ่วปลาย และก็เสริมด้วยวิตามินเพื่อให้มันแข็งแรงน่ะครับ
พึ่งเลี้ยง

ตอบตอบ: 23/11/2013 12:58 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช้างใหญ่ บันทึก:
ผมเคยถามเซียนนกหลายท่านถึงกรณีที่นกแผ่วปลายในยกชิงว่าจะแก้อย่างไร ส่วนใหญ่จะตอบเหมือนกันว่าให้เอานกไปปล่อยในกรงบินทั้งวัน ให้มันได้ออกกำลังกายเยอะๆ แรงจะได้อยู่ตัว ไม่แผ่วปลาย และก็เสริมด้วยวิตามินเพื่อให้มันแข็งแรงน่ะครับ

ก็คือทั้งวันผมทำให้อยู่กรงใบใหญ่ตลอดเลย

พอยกชิงคลุมผ้ามันร้องเร็วมาก พอแขวนถึงมันร้องเรียกอะครับ
จารุ

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 10

ตอบตอบ: 23/11/2013 5:26 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

การแข่งทุกๆการแข่งขันจะมาจบที่ราวคู่ในการเลี้ยงหรือซ้อมนกครวให้ซ้อมราวคู่และนกจะต้องมีความสมบูรณ์ทังร่างกายและจิตใจดีผมขอแนะนำว่าครวแขวนราวคู่ให้มากๆนกอายุ4ปีถือว่าไม่มากถ้าเป็นนกพม่าพอแข่งใด้หรือลูกเพาะแต่จะเล่นใด้ไม่นานหรืออีกอย่างหนึ่งเป็นเฉพาะนกพอเปิดผ้าจะร้องม้วนเดียวจบแล้วหยุดก็มีมาก
รักนก2

เข้าร่วมเมื่อ: 02/04/2013
ตอบ: 470

ตอบตอบ: 23/11/2013 8:05 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พึ่งเลี้ยง บันทึก:

ใช้ป๊อกกี้ครับ ให้พ่นพอประมาณครับ
พึ่งเลี้ยง

ตอบตอบ: 24/11/2013 10:37 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จารุ บันทึก:
การแข่งทุกๆการแข่งขันจะมาจบที่ราวคู่ในการเลี้ยงหรือซ้อมนกครวให้ซ้อมราวคู่และนกจะต้องมีความสมบูรณ์ทังร่างกายและจิตใจดีผมขอแนะนำว่าครวแขวนราวคู่ให้มากๆนกอายุ4ปีถือว่าไม่มากถ้าเป็นนกพม่าพอแข่งใด้หรือลูกเพาะแต่จะเล่นใด้ไม่นานหรืออีกอย่างหนึ่งเป็นเฉพาะนกพอเปิดผ้าจะร้องม้วนเดียวจบแล้วหยุดก็มีมาก

นี้พอยกชิงร้องเรียกอะครับ
พึ่งเลี้ยง

ตอบตอบ: 24/11/2013 10:38 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พึ่งเลี้ยง บันทึก:

ใช้ป๊อกกี้ครับ ให้พ่นพอประมาณครับ

ขอบคุณครับ

จะลองใช้ดูครับ
นกกระจอกบ้าน

เข้าร่วมเมื่อ: 27/02/2013
ตอบ: 409

ตอบตอบ: 25/11/2013 9:21 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกอาจจะติดนิสัย เมื่อเลื่อนหรือเปลี่ยนที่แขวนครับ
พึ่งเลี้ยง

ตอบตอบ: 01/12/2013 2:28 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกกระจอกบ้าน บันทึก:
นกอาจจะติดนิสัย เมื่อเลื่อนหรือเปลี่ยนที่แขวนครับ

พอดีเจ้าของเก่าบอกยกชิงมากสุดก็ 8 ดอก

รอบชิงมันร้องเรียกอะครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้