ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - ขอความช่วยเหลือ "เรื่องการรักษานกคับ"
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

ขอความช่วยเหลือ "เรื่องการรักษานกคับ"

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
เล้ง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 18/06/2013
ตอบ: 3

ตอบตอบ: 27/09/2013 11:40 pm    ชื่อกระทู้: ขอความช่วยเหลือ "เรื่องการรักษานกคับ" ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีคับน้าๆๆทุกท่าน กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผมคับ
อยากจะขอวิธีรักษา เกี่ยวกับ โรคพิวหนังคับ สืบเนื่องมาจาก ผมอยากจะเลี้ยงนกคับ เพื่อนๆๆ ที่รู้จัก เค้าเลี้ยงนก กรงหัวจุกกันเยอะ ตัวเราเมื่อได้ยินเสียงของนกกรงหัวจุกแล้ว ก็ทำให้ อารมเสีย กลายเป็นอารมดีได้คับ จึง ไปหามา เลี้ยงไว้ 1ตัว ก็ ได้ไปซื้อนก ตามร้าน ขาย สัตร์ ทั่วไป ในราคา 500 บาท คนขายแนะนำว่า เป็นนกลูกใบ้ หัดกิน อาหารเองได้แล้ว ผมก็ได้ ซื้อ นกกรงหัว จุกมา แต่ ตอนซื้อ ก็ได้ ถาม คนขายนกกรงหัวจุกว่า "แล้ว ขนหัวของนกกรงหัวจุก ที่ไม่เต็ม ขนจะขึ้นไม๊" เพราะตอนซื้อมา ตรงหน้าจุก ไม่มีขนเลยโก๋นมาจนถึง จุก แต่ ขนทุกอย่างสม บูรณืหมดคับ ยกเว้น ที่ หน้าจุกของนก ผมก็ได้ถามผู้ที่เลี้ยงนกกรงหัวจุก หลายๆๆท่าน ก็ได้แนะนำ ยา "ปาราสิด" โดยสมน้ำให้นกอาบ ผมก็ทำตามคับ เพราะ นกของผม เค้า อาบน้ำเองเป็นคับ ทั้งเช้าและเย็น ก็ รักษามาได้ ประมาณ 3 เดือนแล้วคับ ก็ ไม่ดีขึ้นเลย ก็ รวมเวลาเลี้ยงมาก็ ได้ประมาณ4-5เดือนคับ และตอนนี้ น้องนก เค้าก็ถ่ายขนด้วยคับ และที่แย่มากก็คือ ขนบนหัวของ น้องนก เค้า เหลือ จุก2 เส้นคับ ส่วน หน้าจุกไม่มีขน ก็ ไม่มีขนขึ้นใหม่เลยคับ แต่ที่คิว มีขนขึ้นแล้วคับ
อยากจะขอความช่วยเหลือ และวิธีรักษา คับ
ปล.ขอบคุณน้าๆๆ ทุกท่านคับ(ส่วนรูป จะรีบถ่ายมาให้ช่วยดูคับ)
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
พญาหนวดขาว

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 66

ตอบตอบ: 28/09/2013 11:25 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ต้องขอดูรูปชัดๆ ก่อนคับ Cool
Silverz

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 14

ตอบตอบ: 28/09/2013 6:02 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมก็ไม่แน่ใจว่านกเปนแผลหรือเปนโรคผิวหนังกันแน่ เพราะไม่มีภาพประกอบ ลองเอานกออกไปตากแดดในตอนเช้านะคับ สัก1-2ชั่วโมงก็พอ ให้ทำทุกวัน บางทีอาจหายได้ด้วยวิธีง่ายๆแบบนี้ก็ได้คับ ถ้าหากเปนแผลที่เกิดจากการที่นกเอาหน้าชนกรงจนหน้าแหกเปนแผล อาจหายยากสักหน่อยคับ
(รอผู้รู้ท่านอื่นมาเสริมอีกทีคับ)
ลานทรัพย์
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับกลาง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 455

ตอบตอบ: 28/09/2013 8:03 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

น่าจะเป็นเชื้อราครับ ลองเอายาม่วงป้ายที่หัวนกที่เป็นเชื้อรา ครับ Wink
ผิดถูกรอพี่ๆท่านอื่นแนะนำเเพิ่มครับ
komkrit930

เข้าร่วมเมื่อ: 28/02/2013
ตอบ: 18

ตอบตอบ: 28/09/2013 11:09 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ เป็นลูกเพาะครับ
เบียร์

เข้าร่วมเมื่อ: 07/05/2013
ตอบ: 57

ตอบตอบ: 29/09/2013 12:03 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช้ยา ที่ซื่อ ปาราสิท ครับขวดละ50 ของผมใช้แล้วหายหายครับ
ขนขึ้นมาเป็น ตอตอ เต็มเลยครับ
แล้วให้หนอนกินเยอะๆครับ ลูกใบ้ไม่ต้องกลัวอ้วนครับ
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 372

ตอบตอบ: 29/09/2013 10:59 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รอหน่อยครับพอผลัดขนลูกใบ้ออกก็ดีเองครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้