ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - จะอยู่รวมกันได้หรือป่าว ????
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

จะอยู่รวมกันได้หรือป่าว ????

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
totle
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 02/07/2013
ตอบ: 26

ตอบตอบ: 11/09/2013 4:27 pm    ชื่อกระทู้: จะอยู่รวมกันได้หรือป่าว ???? ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คือว่า ถ้าเราต่อนกป่ามาแล้ว เราเอาใส่กรงรวมหลายๆตัวได้หรือป่าวครับ หรือว่า ควรแยกเป็นกรงเดี่ยวครับ แค่อยากรู้นะครับเพราะนกป่าที่บ้านมาเป็นฝูงเลย บางตัวร้องเพราะซ่ะด้วย ได้ยินได้เห็นแล้วมันหมั่นเขี้ยว Razz Razz Razz Razz
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 142

ตอบตอบ: 11/09/2013 8:34 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขึ้นอยู่กับขนาดของกรงรวมที่มีขนาดกว้างใหญ่ขนาดไหน กับการนำนกป่ามาเลี้ยงรวมกัน ว่า กว้างพอ หรือรับอาการตื่นตระหนก ของนกป่าบินหนีคนเข้าใกล้ แบบบินจมูก ชนซี่กรงใหญ่ ....นกเค้าเคยอาศัยอยู่ในโลกป่ากว้างนะคะ การจับมาเลี้ยงแบบจำกัดพื้นที่ .......อาจต้องเจอกับปัญหาการปรับนกในสถานที่ใหม่ๆ และอาจ ใช้เวลานานพอสมควร ถ้าไม่ได้ดูแลอย่างใกล้ชิด หรือ เอาใจใส่ เค้าแบบจริงๆจังๆ....ลำพังแค่นกป่าตัวเดียว ก็จะต้องเจอกับสัญชาตญาณความเป็นเจ้าป่า เจ้าถิ่น มาพร้อมกับการมีเลือดนักสู้ติดตัวมาเต็มร้อย ถ้านำมาเลี้ยงในกรงรวมหลายหลายตัว เจ้าของอาจต้องเพิ่มการดูแลเป็นพิเศษ สักหน่อย นะคะ และนกเป็นสัตว์สังคม การอยู่รวมกัน ในกรงกว้างมากมากที่บินอย่างอิสระ ....นกอาจชอบก็ได้ แต่ ก็ต้องรองรับพฤติกรรมการจิกตี กันระยะแรก เป็นแน่แท้......เกรงท่าน จะเหนื่อยกับการดูแลไม่ทั่วถึงนะคะ....^^.....ไม่เหมือนลุกนกในฟาร์มเพาะเลี้ยง การเลี้ยงแบบรวมด้วยลุกนกฟาร์ม ลุกป้อน...ลูกใบ้ ลุกนกเหล่านี้ อาจชอบ และเชื่องกว่า ในความอิสระเสรี ที่คุ้นกับคนมาตั้งแต่แรกเกิดนะคะ ,,,

ประเด็นหลักหลักก็แค่ว่า ....การนกป่านำมาเลี้ยงรวม หรือเลี้ยงแยก.....ขึ้นอยู่เราซึ่งเป็นเจ้าของนกพร้อมจะดูแลเค้าได้ดีเต็มร้อย หรือไม่ก็เท่านั้นเองค่ะ .....

เป็นแค่แนวความแสดงความคิดเห็นนะคะ และ รอท่านผู้รู้ และเซียนนกมาช่วยแนะนำต่อให้นะคะ.......และขอขอบคุณสำหรับการตั้งกระทู้ถามด้วยคำถามดีดีชวนคิด ด้วยนะคะ ....
Laughing Laughing
totle

ตอบตอบ: 12/09/2013 10:25 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แค่คุณปุ้ม ตอบเพียงแค่คนเดียวก็ได้คำตอบที่กระจ่างแลวล่ะครับ แล้วผมก็ล้มเลิกความคิดที่จะเอานกป่ามาเลี้ยงรวมๆกันแล้วล่ะครับ แต่ยังมีปัญหาที่ต้องแก้อยู่ก็คือ นกป่าที่บ้านบ้านชอบมาตีกับนกในกรงที่ผมเลี้ยงอยู่ มาร้องรบกันไม่ว่า แต่นกป่าลงมาจิกตีกันคากรงเลยทีเดียว กลัวว่านกจะดรอปน่ะครับ แต่ก้อจะลงมาตีกับนกผมแค่2ตัวบางทีก้อคิดเล่นๆว่าถ้าร้องดีใจสุ้แบบนี้ ต่อมาเลี้ยงแยกเลยดีใหม Razz Razz Razz Razz Razz

ปล. ยังไงก็ขอบคุณ คุณปุ้้มด้วยนะครับที่ไห้คำแนะนำดีดี Laughing Laughing Laughing Laughing
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 142

ตอบตอบ: 12/09/2013 4:55 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

totle บันทึก:
แค่คุณปุ้ม ตอบเพียงแค่คนเดียวก็ได้คำตอบที่กระจ่างแลวล่ะครับ แล้วผมก็ล้มเลิกความคิดที่จะเอานกป่ามาเลี้ยงรวมๆกันแล้วล่ะครับ แต่ยังมีปัญหาที่ต้องแก้อยู่ก็คือ นกป่าที่บ้านบ้านชอบมาตีกับนกในกรงที่ผมเลี้ยงอยู่ มาร้องรบกันไม่ว่า แต่นกป่าลงมาจิกตีกันคากรงเลยทีเดียว กลัวว่านกจะดรอปน่ะครับ แต่ก้อจะลงมาตีกับนกผมแค่2ตัวบางทีก้อคิดเล่นๆว่าถ้าร้องดีใจสุ้แบบนี้ ต่อมาเลี้ยงแยกเลยดีใหม Razz Razz Razz Razz Razz

ปล. ยังไงก็ขอบคุณ คุณปุ้้มด้วยนะครับที่ไห้คำแนะนำดีดี Laughing Laughing Laughing Laughing
อ้า... ถ้าเป็นเช่นนั้น เค้าเรียกว่ามาท้ารบกับนกของเราถึงที่บ้าน เลยนะคะ ท่าน"totle".....ทำยังไงดี น่ะ งั้นคงต้องจับมาดัดนิสัยความเป็นเจ้าป่า ดีมั๊ยค่ะ ^^ นกของท่าน"totle"อายุ เท่าไหร่แล้วค่ะ ปัญหาที่ท่านเจอก็น่าจะกังวลใจ แทนนกในบ้านเหมือนกันนะคะ เหมือนเป็นการเข้ามารังแก...กันถึงชายคาบ้าน ครั้นย้ายที่แขวน เค้าก็เข้าท้ารบศึกมั๊ยค่ะ
-ครั้นจับมาดัดนิสัย แล้วฝึกให้เป็นนักสู้ราวเหล็ก และเก็บเป็นพ่อพันธุ์ชั้นดีในอนาคตได้หรือไม่ค่ะ ( แค่คิดนะคะ) ในเมื่อฝูงนกป่ามากขนาดนั้น บางทีเคส แบบนี้ ต้องรอท่านผู้รู้ที่เจอประสบการณ์ คล้ายคลึง เข้ามาร่วมตอบร่วมแชร์ ด้วยดีนะคะ ทางออก ที่ดี แบบ นกป่า ปลื้ม และนกของเราก็คงแกร่ง และเก่ง เหมือนเดิน นะคะ ท่าน"totle".
Laughing Laughing
totle

ตอบตอบ: 12/09/2013 9:36 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกที่โดนนกป่ามาท้ารบอ่าครับ พึ่งได้เมื่อ 1-2 วันเองครับน้าที่รู้จักกันเค้าไม่เลี้ยงแล้วครับเค้าเลยไห้มาเลี้ยงเพิ่ม ดูจากตัวนกก็น่าจะ 2-3ปี มั้งครับ + หรือ - ไม่น่าจะเกินนี้ แต่ใจจิงๆๆอ่าครับคืออยาก เอามาดัดนิสัยพอไห้คุ้นกับคนแล้วตั้งใจจะทำกรงเพาะพันธ์แล้วแบ่งไห้สมาชิกที่ต้องการเลี้ยงโดยที่ไม่สนสายพันหรือถิ่นฐานครับ อยากจะแบ่งไห้ฟรีๆด้วยซ้ำเพราะที่แถวบ้านผม ชาวบ้านชอบต่อนกมาขายในราคาแพงๆฝูงนกป่าก็เริ่มหาย พึ่งจะกลับมามีไห้เห็นก็ปีนี้ เองครับ ยังไงก็ฝากท่านผู้รู้หรือ ท่านผู้ที่เคยมีประสบการณ์ แนะนำด้วยครับ

ปล. แต่ใจจิง อยากต่อมาทำพ่อพันแบบจัดหนักแล้วจะเดินหน้าทำแบบถูกต้องไปเลย 555 Razz Razz Razz Razz Razz
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 182

ตอบตอบ: 12/09/2013 10:51 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เผื่อผมด้วยนะครับ Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
totle

ตอบตอบ: 13/09/2013 12:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ต้องรอ ทำธุระที่กรุงเทพเสร็จก่อนน่ะครับถึงจะเริ่มลงมือทำ ถ้าได้ความคืบหน้าอย่างไร จะอัพเดทไห้ทราบกันนะครับ ส่วนเรื่องลูกนกได้เพาะพันธ์สำเร็จจะเอามาแบ่งนะครับแต่ขึ้นมารับเองนะผมส่งไม่เป็น Shocked Shocked Shocked Shocked
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้