ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - อาหารสำหรับนกแก่ครับแนะนำหน่อยครับ(คริปนกแก่ครับ)
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

อาหารสำหรับนกแก่ครับแนะนำหน่อยครับ(คริปนกแก่ครับ)

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ดามัน
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 246

ตอบตอบ: 09/09/2013 10:02 pm    ชื่อกระทู้: อาหารสำหรับนกแก่ครับแนะนำหน่อยครับ(คริปนกแก่ครับ) ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พอดีได้นกแก่มาตัวนึงครับได้มาพร้อมแก้มแดงใหญ่ครับเป็นนกใต้ตัวเล็กครับอายุประมาณ17ปีครับอดีดเก่งครับ
http://www.youtube.com/watch?v=ZZ_1FeH0uBY&feature=player_detailpage

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ดามัน เมื่อ 13/09/2013 1:36 am, แก้ไขทั้งหมด 2 ครั้ง
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 09/09/2013 10:51 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตอบตามความน่าจะเป็นนะคะ ปัจจุบัน นกตัวนี้ ระบบขับถ่าย ยังปกติอยู่มั๊ยคะ ท่านดามัน ...ความแข็งแรง ของนกดูจากวันเวลาล่วงเลย กินกล้วยมาช้านาน มีโปรตีน สะสมมาเยอะ จากกล้วยก็ดี หนอนนกก็ดีและการกิน อาหารเม็ดก็กินมายาวนาน ในความคิดส่วนตัว ให้นกกินผลไม้ เยอะขี้น สลับเปลี่ยนแต่ละวัน เป็นส้มก็ดี ค่ะ มีวิตามินเยอะขึ้นคงดี อย่างน้อยก็ช่วยบำรุงสายตาของนก แต่นำส้มไปแช่น้ำค้างคืนก่อน นะคะ ก่อนนำมาให้นกกินนะคะ เพราะ อาจมีสารฆ่าแมลงสะสม.....บำรุงแคลเซียมให้นกหน่อยดีมั๊ย เพื่อกระดูก ข้อ ที่แข็งแกร่ง อาหารคงให้กินตามปกติหรือไม่ แค่ลดปริมาณลง พอนกย่อยง่ายง่าย ออกกำลังบ่อยๆ เสริมยอดผัก ยอดตำลึง ยอดกระถิน น่าจะดีด้วย( เป็นความเห็นคิดส่วนตัวนะคะ) รอท่านผู้รู้มาเสริม และแนะนำเพิ่มเติมนะคะ และขอร่วมรับความรู้ด้วยนะคะ และนกตัวนั้น อายุยาวนาน ถึง 17 ปี เยี่ยมที่สุดของความแข็งแรง นำคลิปเสียงมาให้รับชมกันบ้างนะคะ ท่านดามัน.......เค้าอยู่กับเราได้นานปานนี้ ย่อมแสดงว่า นกผ่านนานาน อะไรมากมาย ......เยี่ยมจัง Laughing Idea Idea
เจ้าจุกโต

เข้าร่วมเมื่อ: 03/03/2013
ตอบ: 119

ตอบตอบ: 10/09/2013 12:01 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kun..pum บันทึก:
ตอบตามความน่าจะเป็นนะคะ ปัจจุบัน นกตัวนี้ ระบบขับถ่าย ยังปกติอยู่มั๊ยคะ ท่านดามัน ...ความแข็งแรง ของนกดูจากวันเวลาล่วงเลย กินกล้วยมาช้านาน มีโปรตีน สะสมมาเยอะ จากกล้วยก็ดี หนอนนกก็ดีและการกิน อาหารเม็ดก็กินมายาวนาน ในความคิดส่วนตัว ให้นกกินผลไม้ เยอะขี้น สลับเปลี่ยนแต่ละวัน เป็นส้มก็ดี ค่ะ มีวิตามินเยอะขึ้นคงดี อย่างน้อยก็ช่วยบำรุงสายตาของนก แต่นำส้มไปแช่น้ำค้างคืนก่อน นะคะ ก่อนนำมาให้นกกินนะคะ เพราะ อาจมีสารฆ่าแมลงสะสม.....บำรุงแคลเซียมให้นกหน่อยดีมั๊ย เพื่อกระดูก ข้อ ที่แข็งแกร่ง อาหารคงให้กินตามปกติหรือไม่ แค่ลดปริมาณลง พอนกย่อยง่ายง่าย ออกกำลังบ่อยๆ เสริมยอดผัก ยอดตำลึง ยอดกระถิน น่าจะดีด้วย( เป็นความเห็นคิดส่วนตัวนะคะ) รอท่านผู้รู้มาเสริม และแนะนำเพิ่มเติมนะคะ และขอร่วมรับความรู้ด้วยนะคะ และนกตัวนั้น อายุยาวนาน ถึง 17 ปี เยี่ยมที่สุดของความแข็งแรง นำคลิปเสียงมาให้รับชมกันบ้างนะคะ ท่านดามัน.......เค้าอยู่กับเราได้นานปานนี้ ย่อมแสดงว่า นกผ่านนานาน อะไรมากมาย ......เยี่ยมจัง Laughing Idea Idea

อ่านกระทู้คุณปุ้ม เพิ่มรอยหยักสมองดีจัง Evil or Very Mad Razz Laughing
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 246

ตอบตอบ: 10/09/2013 12:17 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kun..pum บันทึก:
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆๆครับอ่านแล้วรอยหยักเพื่อมาเหมือนท่านเจ้าจุกโตว่าจริงๆครับขอคุณอีกทีครับ Laughing Laughing Laughing
คริปเอาไว้กล้องกลับมาก่อนครับแล้วจะถ่ายมาให้ดูครับจะได้ภาพที่ชัดๆและไม่ตะแคงครับ
ตอนนี้กล้องไปเที่ยวอยู่ครับ Evil or Very Mad Evil or Very Mad Wink Wink Wink

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ดามัน เมื่อ 13/09/2013 1:41 am, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
mockuk
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 1012

ตอบตอบ: 10/09/2013 4:06 pm    ชื่อกระทู้: mockuk ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kun..pum ตอบ: 09/09/2013 10:51 pm ชื่อกระทู้:

--------------------------------------------------------------------------------

ตอบตามความน่าจะเป็นนะคะ ปัจจุบัน นกตัวนี้ ระบบขับถ่าย ยังปกติอยู่มั๊ยคะ ท่านดามัน ...ความแข็งแรง ของนกดูจากวันเวลาล่วงเลย กินกล้วยมาช้านาน มีโปรตีน สะสมมาเยอะ จากกล้วยก็ดี หนอนนกก็ดีและการกิน อาหารเม็ดก็กินมายาวนาน ในความคิดส่วนตัว ให้นกกินผลไม้ เยอะขี้น สลับเปลี่ยนแต่ละวัน เป็นส้มก็ดี ค่ะ มีวิตามินเยอะขึ้นคงดี อย่างน้อยก็ช่วยบำรุงสายตาของนก แต่นำส้มไปแช่น้ำค้างคืนก่อน นะคะ ก่อนนำมาให้นกกินนะคะ เพราะ อาจมีสารฆ่าแมลงสะสม.....บำรุงแคลเซียมให้นกหน่อยดีมั๊ย เพื่อกระดูก ข้อ ที่แข็งแกร่ง อาหารคงให้กินตามปกติหรือไม่ แค่ลดปริมาณลง พอนกย่อยง่ายง่าย ออกกำลังบ่อยๆ เสริมยอดผัก ยอดตำลึง ยอดกระถิน น่าจะดีด้วย( เป็นความเห็นคิดส่วนตัวนะคะ) รอท่านผู้รู้มาเสริม และแนะนำเพิ่มเติมนะคะ และขอร่วมรับความรู้ด้วยนะคะ และนกตัวนั้น อายุยาวนาน ถึง 17 ปี เยี่ยมที่สุดของความแข็งแรง นำคลิปเสียงมาให้รับชมกันบ้างนะคะ ท่านดามัน.......เค้าอยู่กับเราได้นานปานนี้ ย่อมแสดงว่า นกผ่านนานาน อะไรมากมาย ......เยี่ยมจัง

Laughing รับความรู้ครับ Laughing
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
kang010

เข้าร่วมเมื่อ: 11/09/2013
ตอบ: 2

ตอบตอบ: 11/09/2013 5:23 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รับความรู้คับ Idea
ดอลล่าร์

เข้าร่วมเมื่อ: 31/05/2013
ตอบ: 7

ตอบตอบ: 11/09/2013 7:28 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ติดตามอ่านหาความรู้ แต่ละกระทู้ที่คุณปุ้มตอบตั้งใจมากครับ มือใหม่ได้ความรู้เยอะครับ Laughing
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้