ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - อัพเดทปัจจุบันค่ะ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

อัพเดทปัจจุบันค่ะ
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
yingka1
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 09/09/2013
ตอบ: 6

ตอบตอบ: 09/09/2013 8:05 am    ชื่อกระทู้: อัพเดทปัจจุบันค่ะ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

หลังจากเคยขอคำปรึกษาและได้รับคำแนะนำดีๆจากหลายๆท่านเมื่อประมาณเดือนพฤษภาคม เดี๋ยวนี้มาอัพเดทภาพปัจจุบันเกี่ยวกับเจ้าตัวเล็กค่ะอาการคือขนบนหัวร่วงไปเรื่อยๆประมาณ 3 เดือนจนหมดหัว ขนปีกก็ร่วงขนหางก็ร่วงเลยกังวลว่าเป็นเชื้อราเพราะร่วงนานมาก สรุปว่าเป็นการผลัดขนค่ะ แต่ผลัดขนนานและโหดไปหน่อยนะค่ะใจหายหมดเลยค่ะ

คำจำกัดความ:
before & after
 ขนาดไฟล์:  220 กิโลไบต์
 เข้าชม:  4584 ครั้ง

กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
ปักษินพนาไพร

เข้าร่วมเมื่อ: 23/02/2013
ตอบ: 177

ตอบตอบ: 09/09/2013 8:23 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เงาะถอดรูป หล่อมากครับ Smile
kasem_1

เข้าร่วมเมื่อ: 06/06/2013
ตอบ: 44

ตอบตอบ: 09/09/2013 9:07 am    ชื่อกระทู้: Re: อัพเดทปัจจุบันค่ะ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

yingka1 บันทึก:
หลังจากเคยขอคำปรึกษาและได้รับคำแนะนำดีๆจากหลายๆท่านเมื่อประมาณเดือนพฤษภาคม เดี๋ยวนี้มาอัพเดทภาพปัจจุบันเกี่ยวกับเจ้าตัวเล็กค่ะอาการคือขนบนหัวร่วงไปเรื่อยๆประมาณ 3 เดือนจนหมดหัว ขนปีกก็ร่วงขนหางก็ร่วงเลยกังวลว่าเป็นเชื้อราเพราะร่วงนานมาก สรุปว่าเป็นการผลัดขนค่ะ แต่ผลัดขนนานและโหดไปหน่อยนะค่ะใจหายหมดเลยค่ะ
นกเชืองมากคับ Laughing
yingka1

ตอบตอบ: 09/09/2013 9:28 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณค่ะ Shocked
RK1

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 112

ตอบตอบ: 09/09/2013 9:40 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

น่ารักจังคับ Idea
Silverz

ตอบ: 11

ตอบตอบ: 09/09/2013 12:56 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

RK1 บันทึก:

เจ้าของนกหรือว่านกครับ ที่ว่าน่ารักอ่ะท่าน อิอิ
แต่นกถ่ายขนมาหล่อมากคราบ
มิตรจุกทอง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 749

ตอบตอบ: 09/09/2013 3:33 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Silverz บันทึก:
RK1 บันทึก:

เจ้าของนกหรือว่านกครับ ที่ว่าน่ารักอ่ะท่าน อิอิ
แต่นกถ่ายขนมาหล่อมากคราบ

Razz Razz Razz

kaweed

เข้าร่วมเมื่อ: 24/02/2013
ตอบ: 545

ตอบตอบ: 09/09/2013 9:12 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โตมาหล่อเลยนะครับ
หว่องลพบุรี

เข้าร่วมเมื่อ: 24/02/2013
ตอบ: 100

ตอบตอบ: 09/09/2013 10:17 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกหล่อมากเลยนะคับ แล้วคุณเลี้ยงแบบไม่ต้องใส่กรงเลยเหรอคับ Laughing
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 09/09/2013 10:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ร่วม ยินดีด้วยนะคะ น้องหญิง ที่น้องนกเข้าสู่วัยหล่อ หลังจากพยายามหาสาเหตุของอาการขนร่วง มาร่วมหลายวิธี จนกลายเป็นแร้ง น่ารัก ตัวน้อย น้อย....และวันนี้ร่วมยินดีที่ลูกนกเป็นเพียงอาการผลัดขน และปัจจุบัน ยังเลี้ยงเค้าอยู่ในห้องแอร์ ตามปกติ วิสัย หรือ นำมาตากแดด รับแดดบ้างหรือปล่าวค่ะ .......ลูกนกน่ารักเชียวแร่ะค่ะ . Laughing
เจ้าจุกโต

เข้าร่วมเมื่อ: 03/03/2013
ตอบ: 119

ตอบตอบ: 10/09/2013 12:00 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

หล่อเลยนะครับ
เลี้ยงด้วยใจจริงๆ ได้รับผลตอบแทนที่ภูมิใจเลยนะครับ Idea
yingka1

ตอบตอบ: 10/09/2013 7:18 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณมากค่ะทุกๆ ท่าน Shocked
yingka1

ตอบตอบ: 10/09/2013 7:31 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณคุณปุ้มที่ให้คำแนะนำดีๆ ตลอดมานะค่ะ หญิงเองไม่ได้เจอเจ้าตัวเล็กมานานหลายเดือนแล้วค่ะ แต่ฟังจากแม่เล่าแม่จะไม่เลี้ยงเจ้าตัวเล็กในห้องแอร์ หลังจากที่ไม่ได้เลี้ยงในห้องแอร์ประมาณสองอาทิตย์ขนก็เริ่มงอกใหม่ค่ะ Laughing ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
yingka1

ตอบตอบ: 10/09/2013 7:58 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สำหรับการเลี้ยง เมื่อก่อนหญิงเลี้ยงเองไม่ใส่กรงเลยค่ะ แต่เดี๋ยวนี้หญิงไม่ได้เลี้ยง คือแม่จะใส่กรงในตอนกลางวัน ตอนเย็นจะปล่อยออกมาเดินเล่นในบ้าน พอจะหลับก็เอาใส่กรงหลับในบ้านค่ะ สำหรับเจ้าเล็กความเป็นจริงญเลี้ยงมีสองตัวค่ะเลี้ยงในกรงทั้งกลางวันและกลางคืน 1วันจะปล่อยออกมาเล่น 1ครั้ง แต่มีอยู่คืนหนึ่งมีตัวอะไรไม่รู้จับอีกตัวไปกินแต่เจ้าตัวเล็กได้รับบาดเจ็บที่ปีกถึงตอนนี้ปีกหายขนงอกแต่ผิดปกติขนยาวกว่าความเป็นจริงและไม่สามารถบินได้ค่ะ
mockuk

ตอบ: 1012

ตอบตอบ: 10/09/2013 4:03 pm    ชื่อกระทู้: mockuk ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

หล่อเลยนะครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้