ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - คลิป...การลอกแข้งนก...เชิญชมครับ... สำหรับท่านที่นกแก่ ปลอกแ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

คลิป...การลอกแข้งนก...เชิญชมครับ... สำหรับท่านที่นกแก่ ปลอกแ
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ราม68
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 01/05/2013
ตอบ: 3

ตอบตอบ: 05/09/2013 6:48 pm    ชื่อกระทู้: คลิป...การลอกแข้งนก...เชิญชมครับ... สำหรับท่านที่นกแก่ ปลอกแ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอขอบคุณ บังดุล13เหรียญ ร้านจอร์สสวนสน ดาบวัชรเทคโนฯ ที่ให้ความรู้ครับ
หลังจากลอกแข้งแล้ว ก็ให้นกอาบน้ำครับเพื่อล้างน้ำมันมะกอกออก รอกรงแห้ง ใส่ b12ให้นกกินและคลุมผ้าครับ หลังจากนั้นก็เลี้ยงตามปกติ นกจะมีอาการจิกขาตรงที่เราลอกปลอกออก สัก 1-2 วันก็จะปกติครับ เพราะยังมีคราบหรือเยื่อติดอยู่บ้างนกจะจิกออกเอง เวลาลอกแข้งนกอย่าลอกให้หมด ทุกชั้นจนถึงขั้นเลือดออก หรือบางจนเห็นเส้นเลือด เพราะพอนกจิกต่อ จะทำให้เจ็บขาถึงขึ้น พิการหรือ ไม่เล่นได้น่ะ

หลังจากลอกแล้วสังเกตุได้ทันทีเลยว่า นกยืนสวยขึ้น โดดดีขึ้น โอกาสเล่นขึ้นมีสูงมากครับ ผมลอกมาเป็นตัวที่ 2 แล้ว
ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชม

โอกาสต่อไป จะถ่ายวิธีการปั่นจมูกนก สำหรับนกที่มีปัญหา จมูกตัน ไอจาม หายใจติดขัด....รอหานายแบบก่อนครับ
สนามแข่งนก 13เหรียญรีสอร์ท หลังมหาวิทยาลัยรามคำแหง แข่งขัน 3 ประเภท วันอังคาร แข่งปากเปียก+นับดอก
วันพฤหัส เสียงทอง +มาราธอน
ค่าสมัคร 100 บาททุกรายการ ครับผม
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
mockuk
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 1012

ตอบตอบ: 05/09/2013 8:03 pm    ชื่อกระทู้: mockuk ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

กระบี่มือหนึ่ง
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
เลนหลังหลาด

ตอบ: 39

ตอบตอบ: 05/09/2013 8:45 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea Idea Idea
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 05/09/2013 8:56 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ....ขอถามเพิ่มเติมได้มั๊ยค่ะว่า การลอกปลอกแข้งขานก ต้องเหมาะสมที่จะลอกกับนกที่มีอายุ อานาม แก่พอสมควรตั้งแต่อายุเท่าไหร่ขึ้นไปค่ะ จำเป็นมั๊ยว่านกต้องมีอายุมากกว่า 10ปีขึ้นไปนะคะ และ บุคคลที่สามารถลอกปลอกแข้งขานก ....สมควรมีความชำนาญเฉพาะทางจริงๆ ไม่งั้นขณะลอกปลอก ออก นกคงเจ็บ และติดเชื้อดั่งคำแนะนำในคลิป ขอบคุณสำหรับความรู้ ค่ะ.....ท่าน ราม 68 Laughing Laughing Laughing
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 246

ตอบตอบ: 05/09/2013 9:26 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea Idea Laughing Laughing
ราม68

เข้าร่วมเมื่อ: 01/05/2013
ตอบ: 3

ตอบตอบ: 05/09/2013 10:05 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตามที่ได้ยินมา แข้งนก 1ชั้นใช้เวลาประมาณ 3 ปีครับ สังเกตุง่ายๆ ลูกป้อนที่เราเลี้ยงไว้ จะเริ่มมีแข้งหนาๆ ประมาณ 3 ปี ครับและเริ่มแข่งได้เพราะ ตะบะแก่กล้า (เหมือนหนังจีน 5 5 5)

ส่วนที่ว่าต้องมีความรู้ความชำนาญ นั้นดาบวัชรพูดเล่น ถ้ามีคนจับนกเก่งๆ ไม่ให้นกช้ำ สังเกตุพี่จอร์สคนจับนกเก่งมากๆ และไม่หลุด ด้วยน่ะ บวกกับคนลอกที่ใจเย็นๆ คอยสังเกตุว่า ถึงเนื้อนกตอนไหน ก็ทำได้แน่นอน แต่ถ้าทำพลาดนกอาจเจ็บขาแล้วดร๊อปไปจริง ๆ งานเข้าแน่ๆ แกเลยพูดกันไว้กลัวน้องๆ ไปทำกันเองแล้วพลาด มันจะได้ไม่คุ้มเสียครับ

ส่วนที่ว่าอายุนกต้องเกิน 10 ปี ไม่ใช่ครับ สังเกตุว่าถ้าแข้งหนาไปมันจะไปขัดกับนิ้ว ทำให้เวลานกยืนจะยืดขาไม่ค่อยสุด อย่างปกติ 45 องศา เหลือแค่ 30 องศาอย่างนี้ แสดงว่าเริ่มมีปัญหา หรือนกไม่ค่อยกระโดด ไม่ค่อยวิ่ง นี่ก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ต้องลอกแข้งครับ แล้วอย่าลืมตัดเล็บด้วยล่ะยาวไปไม่ดี

ผมเคยลอกแข้งนกรุ่นๆ อายุไม่เกิน 3 ปี แต่ต้องลอก 3 ชั้นก็มี นกตัวนี้มีปัญหาแข้งมันหนาผิดปกติ ใครดูก็บอกอายุ เกิน 7 ปี แต่เจ้าของเลี้ยงมากับมือครับบอก 2 ปีกว่า แข้งบอกอายุุนกไม่ชัวร์น่ะครับ

บังดุลเล่าให้ฟังว่า เคยลอกแข้งนก วันเสาร์ พออาทิตย์เจ้าเอาไปแข่งเลยนกสดมากๆ เพราะคงสบายตัว กระโดดร้องดีมาก ติดรางวัลที่ 2 เลย

ท่านที่นกแข้งหนา ลองทำดูครับ เยี่ยมเลย
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 246

ตอบตอบ: 05/09/2013 10:37 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ของผมมีอยู่ตัวนึงครับประมาณ9ปีครับแข้งไม่ขึ้นอะไรเลยครับ
เพราะอะไรครับ
rockky

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 77

ตอบตอบ: 05/09/2013 10:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รับความรู้เพิ่มเลยครับพี่น้อง
ประวิทย์ฟาร์ม
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 06/09/2013 9:38 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea
kaweed

เข้าร่วมเมื่อ: 24/02/2013
ตอบ: 545

ตอบตอบ: 06/09/2013 8:03 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เยี่ยมครับ ขอบคุณความรู้มากๆครับ Idea
thongsuwanp

เข้าร่วมเมื่อ: 21/06/2013
ตอบ: 19

ตอบตอบ: 06/09/2013 8:14 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea Idea Idea รับความรู้ครับ สวดยอดมากครับ
noobzaa

ตอบ: 131

ตอบตอบ: 06/09/2013 10:23 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เยี่ยมคับ Idea Idea
noobzaa

ตอบ: 131

ตอบตอบ: 06/09/2013 10:26 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เยี่ยมคับ Idea Idea
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 07/09/2013 2:12 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ราม68 บันทึก:
ตามที่ได้ยินมา แข้งนก 1ชั้นใช้เวลาประมาณ 3 ปีครับ สังเกตุง่ายๆ ลูกป้อนที่เราเลี้ยงไว้ จะเริ่มมีแข้งหนาๆ ประมาณ 3 ปี ครับและเริ่มแข่งได้เพราะ ตะบะแก่กล้า (เหมือนหนังจีน 5 5 5)

ส่วนที่ว่าต้องมีความรู้ความชำนาญ นั้นดาบวัชรพูดเล่น ถ้ามีคนจับนกเก่งๆ ไม่ให้นกช้ำ สังเกตุพี่จอร์สคนจับนกเก่งมากๆ และไม่หลุด ด้วยน่ะ บวกกับคนลอกที่ใจเย็นๆ คอยสังเกตุว่า ถึงเนื้อนกตอนไหน ก็ทำได้แน่นอน แต่ถ้าทำพลาดนกอาจเจ็บขาแล้วดร๊อปไปจริง ๆ งานเข้าแน่ๆ แกเลยพูดกันไว้กลัวน้องๆ ไปทำกันเองแล้วพลาด มันจะได้ไม่คุ้มเสียครับ

ส่วนที่ว่าอายุนกต้องเกิน 10 ปี ไม่ใช่ครับ สังเกตุว่าถ้าแข้งหนาไปมันจะไปขัดกับนิ้ว ทำให้เวลานกยืนจะยืดขาไม่ค่อยสุด อย่างปกติ 45 องศา เหลือแค่ 30 องศาอย่างนี้ แสดงว่าเริ่มมีปัญหา หรือนกไม่ค่อยกระโดด ไม่ค่อยวิ่ง นี่ก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ต้องลอกแข้งครับ แล้วอย่าลืมตัดเล็บด้วยล่ะยาวไปไม่ดี

ผมเคยลอกแข้งนกรุ่นๆ อายุไม่เกิน 3 ปี แต่ต้องลอก 3 ชั้นก็มี นกตัวนี้มีปัญหาแข้งมันหนาผิดปกติ ใครดูก็บอกอายุ เกิน 7 ปี แต่เจ้าของเลี้ยงมากับมือครับบอก 2 ปีกว่า แข้งบอกอายุุนกไม่ชัวร์น่ะครับ

บังดุลเล่าให้ฟังว่า เคยลอกแข้งนก วันเสาร์ พออาทิตย์เจ้าเอาไปแข่งเลยนกสดมากๆ เพราะคงสบายตัว กระโดดร้องดีมาก ติดรางวัลที่ 2 เลย

ท่านที่นกแข้งหนา ลองทำดูครับ เยี่ยมเลย
ขอบคุณมากค่ะ ท่าน ราม68 สำหรับความรู้นะคะ Laughing Laughing
ppui
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 60

ตอบตอบ: 07/09/2013 4:12 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รับความรู้ครับ สวดยอดมากครับ Idea
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้