ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - ท้องเสียทำยังไงคะ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

ท้องเสียทำยังไงคะ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ฝ้าย
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 18/08/2013
ตอบ: 38

ตอบตอบ: 31/08/2013 9:05 pm    ชื่อกระทู้: ท้องเสียทำยังไงคะ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เมื่อสองสามวันก่อนถุงทองไม่สบาย มาวันนี้ถุงเงินท้องเสีย แย่จังค่ะ อยู่มาปีกว่าถุงเงินไม่เคยท้องเสียเลย ลัษณะอึเป็นสีแดง(สีอาหารเม็ด)ปนสีขาว ไม่เป็นก้อน มีน้ำสีใสเล็กน้อย มีอาการซึม ขนฟู ไม่ร่าเริง ไม่ร้องเพลงเลยค่ะ จะเอายาหรืออะไรให้ทานให้ถุงเงินหายท้องเสียดีคะ ตอนนี้มีแค่ยาลดไข้เด็กกับไบโอ-12 แอทแท็คค่อนข้างหายากและไม่ทราบแหล่งขายค่ะ หรือใครที่อยู่เมืองเชียงใหม่ช่วยแนะนำร้านจะขอบพระคุณอย่างมากค่ะ อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆช่วยฝ้ายหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ Question Shocked
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
kaweed
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 24/02/2013
ตอบ: 545

ตอบตอบ: 01/09/2013 7:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช่วงนี้งดอาหารชนิดอื่นๆก่อนครับ
เน้นกล้วยสุกห่ามๆครับ
gab1

เข้าร่วมเมื่อ: 06/05/2013
ตอบ: 11

ตอบตอบ: 01/09/2013 8:28 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ให้กินลูกหมึกสีม่วงๆลูกเล็กๆหาได้ตามข้างทาง ใบคล้ายต้นมะขามออกดอกผลตามใบไปหาดูรูปในgoogle ให้กินวันละ5-7ลูกต่อวันจนกว่าจะหาย ให้กินบ่อยไม่ได้นะคับ
ฝ้าย

ตอบตอบ: 02/09/2013 12:48 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำค่ะ Shocked
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 02/09/2013 4:09 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลูกนกอาการท้องเสีย ดีขึ้น บ้างหรือปล่าวค่ะ น้องฝ้าย ...
นกที่มีอาการท้องเสีย............................
สังเกตจากหลายๆอย่างดูนะคะ
@@ท้องเสีย@@
อาจเกิดจากสาเหตุ กินอาหารสกปรกหรืออาหารค้างคืน
-อาการ นกจะถ่ายเป็นน้ำค่อนข้างเหลว แต่ของน้องฝ้ายมีมูลสีแดง ( แน่ใจว่าเป็นสีของอาหารเม็ดนะคะ) ปนสีขาวใส ลองมาเริ่มต้นที่อาหารการกินที่สะอาด ไม่ควรนำอาหารค้างคืนมาให้นกกินต่อเพราะด้วย น้ำลายของนก หรือความชื้นของน้ำที่นกไปกินในถ้วยน้ำ แล้วกลับมาจิกอาหารต่อเนื่องนะคะ เมื่อค้างคืน แล้วนกมากินต่อ อาหารชื้น ก็เป็นสาเหตุให้นกท้องเสียได้นะคะ ผลไม้ เองก็ตามที ถ้าให้แนะนำนะคะ ผลไม้ อาหารเม็ด ก่อนเก็บนกนกนอน นำอาหารและผลไม้ออกให้หมดเลยก็ได้ค่ะ เจ้าจิ้งจกเองก็จะไม่มารบกวนนกด้วยนะคะ
-การป้องกัน ควรให้นกกินอาหารที่สะอาดและไม่ค้างคืน
การรักษา ....ตามภูมิปัญญาชาวบ้านใกล้ตัว ก็ตามด้านล่างค่ะ
- นำต้นตะไคร้สดมาหั่นเป็นท่อนเล็กๆ แล้วทุบให้ซ้ำ ใส่ในถ้วยน้ำให้นกกิน
- ใช้เปลือกมังคุดตากแห้งมาฝนกับหินให้เป็นผง นำผงมังคุดมาผสมกับน้ำสะอาดที่ทำเป็นน้ำปูนใสที่กินกับหมากผสมให้นกกิน
- .....และถ้าเอาสะดวกกับเวลา ก็หา ซื้อยาปฏิชีวนะจากร้านขายอุปกรณ์นก ได้ นะคะ

ขอน้องถุงทองหายไวไวนะคะ

แก้ไข ด้วยสาเหตุพิมพ์ตัวหนังสือผิด...ต้องขอโทษมา ณ ที่นี่ ด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kun..pum เมื่อ 03/09/2013 9:01 pm, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
ฝ้าย

ตอบตอบ: 03/09/2013 1:41 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณค่ะพี่ปุ้ม ฝ้ายเปลี่ยนอาหารและน้ำให้น้องทุกวันค่ะ อาการท้องเสียน้องดีขึ้นแล้วค่ะ แต่น้องยังขนฟู ไม่ร้องเพลง ไม่ร่าเริง วิธีที่พี่ปุ้มแนะนำเป็นความรู้ใหม่ ถึงตอนนี้น้องจะหายจากท้องเสีย แต่ฝ้ายจะจำไว้ค่ะ เผื่อคราวหน้าน้องเป็นอีก แมลงวันกับแมลงหวี่เยอะมากค่ะ ทั้งๆที่ทำความสะอาดกรงทุกวัน ไม่แน่ใจว่าน้องจะกินแมลงวันเข้าไปรึเปล่า พอจะมีวิธีกำจัดแมลงวันกับแมลงหวี่บ้างมั้ยคะ ที่จะไม่อันตรายกับน้อง น้องเป็นไข้หลายใันแล้ว ให้ยารักษา แต่ไม่ได้ตากแดด เพราะเชียงใหม่ฝนตกและครึ้มในช่วงเช้าและเย็นทุกวันเลยค่ะ ขอบคุณพี่ปุ้มอีกครั้งนะคะ Shocked Idea
mockuk

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 1012

ตอบตอบ: 03/09/2013 8:50 am    ชื่อกระทู้: mockuk ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รับความรู้ครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 03/09/2013 9:32 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ฝ้าย บันทึก:
ขอบคุณค่ะพี่ปุ้ม ฝ้ายเปลี่ยนอาหารและน้ำให้น้องทุกวันค่ะ อาการท้องเสียน้องดีขึ้นแล้วค่ะ แต่น้องยังขนฟู ไม่ร้องเพลง ไม่ร่าเริง วิธีที่พี่ปุ้มแนะนำเป็นความรู้ใหม่ ถึงตอนนี้น้องจะหายจากท้องเสีย แต่ฝ้ายจะจำไว้ค่ะ เผื่อคราวหน้าน้องเป็นอีก แมลงวันกับแมลงหวี่เยอะมากค่ะ ทั้งๆที่ทำความสะอาดกรงทุกวัน ไม่แน่ใจว่าน้องจะกินแมลงวันเข้าไปรึเปล่า พอจะมีวิธีกำจัดแมลงวันกับแมลงหวี่บ้างมั้ยคะ ที่จะไม่อันตรายกับน้อง น้องเป็นไข้หลายใันแล้ว ให้ยารักษา แต่ไม่ได้ตากแดด เพราะเชียงใหม่ฝนตกและครึ้มในช่วงเช้าและเย็นทุกวันเลยค่ะ ขอบคุณพี่ปุ้มอีกครั้งนะคะ Shocked Idea
เจ้าแมลงวัน แมลงหวี่ มาจากรอบรอบบริเวณแหล่งที่อยู่อาศัย หรือมาจากเศษอาหาร ค่ะ หรือ อยุ่ใกล้แหล่งชุมชนค่ะ น้องฝ้าย( ขอโทษที่ถามนะคะ) ....และเจ้าแมลงสองตัวดังกล่าวบินเข้าตอมกินผลไม้ และอาหารของนกด้านในของกรงนกด้วยมั๊ยค่ะ....บางทีเราไม่ได้อยู่กับนกตลอดเวลา เราเองก็ไม่อาจคาดคิดได้จากสิ่งที่เกิดนะคะ ... พี่แค่คิดถ้านกติดเชื้อโรดจากเจ้าแมลงวัน.....!!!
นกอาจจะเป็นโรดอหิวาต์ ได้...( ให้สังเกตอาการของนกก่อนนะคะ)
.ไม่ใช่เฉพาะจะเป็นกับเป็ดไก่เท่านั้น นกก็เป็นโรคนี้กันมากเหมือนกัน สาเหตุที่ทำให้เกิดโรคเกิดจากเชื้อพลาสเจอเรลล่า เอวิซิดา(Pasteurella avicida) เชื้อนี้มีอยู่ในอุจจาระของนกป่วย และระบาดติดต่อกันไปได้หลายทาง เช่น แมลงวัน เป็นตัวนำติดไปกับอาหาร น้ำ ติดไปกับภาชนะต่าง ๆ ที่ใช้ในการเลี้ยงดูนก ติดไปกับมือของผู้เลี้ยง เมื่อ เชื้อโรคนี้เข้าสู่ร่างกายของนก แล้ว จะแสดงอาการให้เห็นได้ภายใน 1 – 3 วัน โดยน้ำพิษ (Toxin) จากตัวเชื้อจุลินทรีย์จะเจริญตัวอยู่ในโลหิตของนกป่วย จะถูกนำไปยังอวัยวะต่าง ๆ โดยกระแสโลหิต ทำให้โลหิตภายในเกิดเป็นพิษ ถ้าเป็นอย่างชนิดร้ายแรงนกจะตายทันทีโดยไม่สังเกตเห็นอาการ ส่วน ในรายที่เป็นอย่างเรื้อรัง ระยะการเป็นโรคจะยาวกว่า อาการเด่นชัด ที่สังเกตเห็นได้จากนกป่วยที่เป็นโรคนี้ก็คือ อาการท้องเดิน อุจจาระเป็นสีขาวหรือสีน้ำตาลปนเขียว มีอุจจาระติดก้น ในปากและลำคอมีน้ำลายเหนียว หายใจหอบ ยืนหงอยซึม อุณหภูมิของร่างกายสูงมาก และตายในที่สุด
@การป้องกันรักษา@..... ใช้ยาปฏิชีวนะละลายน้ำให้กิน และต้องทำไปพร้อม ๆ กับการทำความสะอาดกรงนกและแยกนกป่วยออก สำหรับการฉีดวัคซีนป้องกันโรคนี้ควรปรึกษาสัตว์แพทย์.......
หาวิธีป้องกันให้นกอยู่อย่างปลอดภัยและสะอาดที่อยู่
.งั้นลองแก้ไขแบบง่ายๆเรื่องเจ้าแมลงวัน แมลงหวี่ก่อนนะคะ
...@หามุ้งผ้าแบบเส้นใย ดีหน่อยตามขนาดของซี่กรงนกนะคะ เพื่อป้องกันไม่ให้ แมลงวัน แมลงหวี่ บินเข้ามาตอมไต่อาหาร และทิ้งเชื้อโรดไว้ให้ลุกนกนะคะ ป้องกันให้นกเค้านะคะ ...( และระวังเรื่องขานกบินเกี่ยวใยมุ้งถ้านกไม่ได้คุ้นเคยตั้งแต่แรก...แต่คุณปุ้มสวมมุ้งผ้ากรงนกให้นกเค้ามาตั้งแต่ตัวเล็กๆ บางทีความเคยชินในบินเกาะลูกนกเหมือนจะทราบ.. จังหว่ะเวลาบินเกาะในกรง.....)พยายามจำกัดเศษอาหารนะคะ หรือใส่เศษอาหารในภาชนะที่มีฝาปิดนะคะ จะได้ลดการมาตอมไต่ ไข่ ทิ้งเชื้อโรดของเจ้าแมลงวันนะคะ
....@ถ้าเราไม่สามารถกำจัด เจ้าแมลงวันที่มากจากบริเวณ แหล่งอื่นได้ เราก็ต้องป้องกันนกของเรานะคะ...................น้องฝ้าย อ่าน อาการด้านบนก่อนนะคะ แล้วค่อยๆ สังเกต อาการนกและรีบทำการรักษาให้เค้านะคะ.........ขอให้เค้ากลับมาร่างเริงดั่งเดิม และหายจากอาการที่เป็นนะคะน้องฝ้าย
ฝ้าย

ตอบตอบ: 06/09/2013 10:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณพี่ปุ้มอีกครั้งค่ะ สำหรับคำแนะนำและความรู้ที่มากมายที่ฝ้ายไม่เคยรู้เลย
ตอนนี้น้องอาการดีขึ้นมากแล้ว เพียงแต่ร้องเพลงน้อยลง ไม่แน่ใจว่าเพราะยังไม่หายดีหรือเปล่า แมลงวันและแมลงหวี่มาจากโรงงานใกล้เคียงค่ะ คงต้องกางมุ้งเหมือนพี่ปุ้มบอกซะแล้ว แต่ตัวเล็กจะไม่ชินค่ะเพราะชอบบินเกาะกรง คงต้องหาวิธีแก้ไป แต่หมั่นล้างมูลนกบ่อยๆค่ะ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆและความรู้ที่เต็มเปี่ยมค่ะ Shocked Laughing Idea
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้