ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - รบกวนพี่ๆ ให้ความรู้ เรื่องการปฏิบัติต่อนกถ่ายขนคร้าบบ...
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

รบกวนพี่ๆ ให้ความรู้ เรื่องการปฏิบัติต่อนกถ่ายขนคร้าบบ...

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ฝึกหัด
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 18/04/2015
ตอบ: 24

ตอบตอบ: 30/07/2015 3:01 pm    ชื่อกระทู้: รบกวนพี่ๆ ให้ความรู้ เรื่องการปฏิบัติต่อนกถ่ายขนคร้าบบ... ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รบกวนพี่ๆ สอบถามต่อเลยครับผม การปฏิบัติ ต่อนกถ่ายขน ต้องทำไงบ้างครับ ประจำวันน่ะครับผม?

***1) ผมลองศึกษาจากกระทู้เก่าๆของพี่ๆที่ผ่านมา และก็ลองเปิด ในnet อ่านดู เค้าก็บอกปฏิบัติเหมือนปกติเลย ให้เค้าได้อาบน้ำ และรับแดดได้ แต่เป็นแดดอ่อนๆ ในตอนเช้าแดดแรกเช้า สีทอง หรือพลบค่ำออกสีทองๆ แล้วก็คลุมเค้าไว้ ในที่ของเค้าเดี่ยวๆ*** แบบนี้ได้ไหมครับ???

***2) พี่บ้านข้างๆติดกัน เห็นผมล้างขี้ และก็นำเค้าตากแดดบ้าง พี่แกก็เลยบอกว่าไม่ต้องทำอะไรกับเค้า คลุมผ้าเค้าไว้ของเค้าเดี่ยวๆ ไม่ต้องล้างขี้ ปล่อยไว้แบบนั้นเลย น้ำก็ไม่ต้องอาบ แดดก็ไม่ต้อง คอยดูน้ำ และให้อาหารเค้าแค่นั้น เดี๋ยวเค้าถ่ายขนไม่สุด ถ้าไปรบกวนเค้าบ่อยๆ*** แบบนี้ละครับได้ไหม???

ผมก็เลยสับสนเลยครับ ไม่รู้จะปฏิบัติกับเค้ายังไง ประจำวันอะนะครับ พึ่งเคย และกำลังฝึกเลี้ยงด้วยสิครับ
ต้องรบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ครับผม ช่วยแชร์เป็นความรู้ด้วยครับ
Laughing Laughing Laughing
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
ฝึกหัด

ตอบตอบ: 01/08/2015 9:46 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Shocked Shocked Shocked
Big.M4

เข้าร่วมเมื่อ: 25/07/2015
ตอบ: 10

ตอบตอบ: 01/08/2015 12:04 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าอยากถ่ายแบบธรรมชาติ ก็เลี้ยงแบบปกติ ครับ อาหารและผลไม้อย่าให้ขาด กล้วยยืนพื้นครับและควบคู่กับผลไม้อื่นๆ ถ้าผลไม้เปลี่ยนชนิดให้กินในแต่ละอาทิตย์จะยิ่งดี หนอนวันละ5-7ตัว
ไม่ทราบว่าตอนนี้ ถ่ายถึงช่วงไหนแล้วครับ ถ้าขนหัวล่วงเมื่อไหร่ นั่นคือสุดท้ายของระยะถ่ายแล้วครับ หลังจากนั้น อย่าตากแดดจัดตากเช้าอ่อนๆ 7-8โมง แล้วเก็บที่ร่ม อาบน้ำวันเว้นวัน อย่านำนกไปเทียบนก แต่ก็แล้วแต่นก นกบางตัวถ่ายขน หรือ ขนพึ่งขึ้นยังไม่เต็ม ก็ ร้องเล่นดีก็มีครับ

ถ้าอยากถ่ายแบบฝืนธรรมชาติ ก็ ใช้อาหารสูตรถ่ายขน ใส่สักครึ่งถ้วย น้ำเต็มถ้วย กล้วยปกติ คุลมผ้า สองวันเปิด เพื่อดูอาหาร ล้างมูลนก ให้อาบน้ำบ้าง เปิดผ้าด้านเดียวให้ลมถ่ายเทให้กรงแห้ง แขวนในที่รมห้ามเห็นนกด้วยกัน กรงแห้งนกตัวแห้งเก็บ ครับ Arrow

ทั้งสองวิธี ค่อยมาไล่ขนไล่แดดใหม่ เพื่อให้นกค่อยๆๆกลับมาเล่นได้
ฝึกหัด

ตอบตอบ: 02/08/2015 10:19 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณมากคับ คุณ Big.M4 ตอนนี้ จุกเค้าก็บางๆ มีหายไปบ้างครับ ไม่ยาวและตั้งเหมือนเดิม และก็มีขนอ่อนๆขึ้นหัวขึ้นตามหน้าเค้ายุเหมือนกันครับ ขนปีก ขนหางชุดใหม่ก็เริ่มจะยาวขึ้นมาบ้างแล้วคับ ผมน่าจะให้เค้าได้ถ่ายตามธรรมชาติแหละครับ คล้ายๆวิธีที่คุณBig.M4บอกครับ เสริมอาหารเหมือนที่บอกครับ และก็สลับวันตากแดดเช้า กับอาบน้ำบ้างบางวัน สงสารเค้าครับ ครั้นจะให้ห่างน้ำหลายวัน สังเกตุเห็นเค้าพอได้น้ำ เหมือนเค้าดีใจ เล่นน้ำ และก็ร้องคึกใหญ่ครับ ยังไงต้องขอบคุณอีกครั้งครับ (นี่พึ่งเป็นประสบการณ์แรก ของการฝึกเลี้ยงครับ)
คนหัวแหลม

เข้าร่วมเมื่อ: 14/04/2013
ตอบ: 183

ตอบตอบ: 03/08/2015 12:30 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สำหรับผมใช้ได้ทั้งสองวิธีครับ อยู่ที่ช่วงเวลา
ช่วงนี้น่าจะถ่ายขนแซมมากกว่าครับ ดูแลตามปกติ อาบน้ำ ตากแดดอ่อน ๆ
ส่วนอีกช่วงเวลาคือปลายฝนต้นหนาว ช่วงนี้นกจะถ่ายขนทั้งชุด ดูแลเรื่องความสะอาดและอาหารการกินเป็นพิเศษหน่อย ส่วนตัวผมจะไม่ตากแดดแต่ให้อาบน้ำตามปกติครับ นกบางตัวถ่ายขนหนัก ๆ ไม่สบายตัวมาก ๆ มีอาบบ้างไม่อาบบ้านเป็นบางนกครับ ส่วนตัวก็มีประมาณนี้ครับ
ปล.หนอนอย่าให้ขาด Arrow Arrow Arrow
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
ฝึกหัด

ตอบตอบ: 03/08/2015 9:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณ สำหรับความรู้ และประสบการณ์ครับผม
Big.M4

ตอบตอบ: 04/08/2015 9:42 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขนเต็ม พามาเที่ยวที่สนามบ้างน่ะครับ Arrow
Big.M4

ตอบตอบ: 04/08/2015 9:44 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขนเต็ม พามาเที่ยวที่สนามบ้างน่ะครับ Arrow
ฝึกหัด

ตอบตอบ: 04/08/2015 11:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับพี่ หนามไหนคับเนี่ย? แล้วมีซ้อมวันไหนบ้างคับแถวบ้านพี่ ผมยุบางพลี, สมุทรปราการ นะสิครับ
Big.M4

ตอบตอบ: 06/08/2015 9:15 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Arrow สนามกรมอุทกศาสตร์ บางนาครับ อาทิตย์นี้ เป็นนัดเปิดสนามด้วยน่ะครับ ลองเข้าไปดูรายละเอียด ได้ที่กระทู้หน้าประชาสัมพันธ์เลย ครับ ยินดีต้อนรับครับ Smile
ฝึกหัด

ตอบตอบ: 06/08/2015 10:55 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Laughing Laughing Laughing
u-sup
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม

เข้าร่วมเมื่อ: 25/02/2013
ตอบ: 1165

ตอบตอบ: 11/08/2015 2:19 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea Idea Idea
sudsud_20

เข้าร่วมเมื่อ: 22/04/2015
ตอบ: 5

ตอบตอบ: 12/09/2015 10:36 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ข้อมูลที่ให้คำแนะนำดีมากครับผม ขอเสริมอีกนิดนึงครับผม การอาบน้ำต้องดูนกว่าไซร์ขนบ่อยมากเปล่าครับ ถ้าบ่อยควรอาบน้ำเพื่อให้นกสบายตัว แต่ต้องดูอากาศด้วยครับ ว่าควรอาบหรือไม่
ปล.การอาบน้ำนกถ่ายขน บางคนไม่อาบเลย แต่บางคนก็ให้อาบทุกวัน หรือ บางคนอาจให้อาบทุกวันครับ ต้องพิจารณาดูนกเราด้วยว่าควรอาบหรือไม่ครับผม
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้