ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - นกนั่งขนพอง มีวิธีแก้ไขยังไงครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

นกนั่งขนพอง มีวิธีแก้ไขยังไงครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
แตงกวา
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 21/03/2015
ตอบ: 8

ตอบตอบ: 03/05/2015 10:35 am    ชื่อกระทู้: นกนั่งขนพอง มีวิธีแก้ไขยังไงครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกที่บ้านนั่งขนพอง แต่พอเข้าไปใกล้ๆก้อกระโดดปกติ แต่ดูเหมือนจะร้องน้อยลง แก้ไขยังไงได้บ้างครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
มือใหม่2015

เข้าร่วมเมื่อ: 03/01/2015
ตอบ: 3

ตอบตอบ: 24/05/2015 4:05 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ปกติถ้านกนั่งขนผอง คิดว่าคงไม่สบายข้างใน ส่วนใหญ่จะให้ทานยานกครับ สักสองสามวันก็ดีขึ้น
ช้างใหญ่
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 1729

ตอบตอบ: 25/05/2015 4:00 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

การที่นกนั่งพองขน สาเหตุมันเกิดขึ้นได้จากหลายกรณีครับ ถ้าเกิดจากการป่วยธรรมดา เอายาละลายน้ำให้กิน วันสองวันก็หายแล้วครับ แต่ถ้าเกิดจากกรณีอื่นๆ เช่น ถูกแมลงมีพิษต่อย เช่น ต่อ แตน หรือผึ้ง โอกาสรอดยากมากครับ ยิ่งต่อหรือแตน ถ้านกถูกต่อยช่วงเช้า บ่ายๆหรือเย็นๆก็ตายแล้วครับ ถ้าเป็นผึ้งต่อย อาจจะอยู่ได้ วันหรือสองวันถึงตาย และอีกกรณีคือ อาหารไม่ย่อย นกจะขี้ไม่ออก ให้ลองสังเกตที่พื้นกรงดูนะครับ ว่ามีขี้ของมันหรือเปล่า ถ้าใช่ ให้รีบพาไปหาสัตวแพทย์โดยด่วน เสียคชจ.ประมาณสามร้อยครับ
u-sup
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม

เข้าร่วมเมื่อ: 25/02/2013
ตอบ: 1165

ตอบตอบ: 23/07/2015 12:54 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช้างใหญ่ บันทึก:
การที่นกนั่งพองขน สาเหตุมันเกิดขึ้นได้จากหลายกรณีครับ ถ้าเกิดจากการป่วยธรรมดา เอายาละลายน้ำให้กิน วันสองวันก็หายแล้วครับ แต่ถ้าเกิดจากกรณีอื่นๆ เช่น ถูกแมลงมีพิษต่อย เช่น ต่อ แตน หรือผึ้ง โอกาสรอดยากมากครับ ยิ่งต่อหรือแตน ถ้านกถูกต่อยช่วงเช้า บ่ายๆหรือเย็นๆก็ตายแล้วครับ ถ้าเป็นผึ้งต่อย อาจจะอยู่ได้ วันหรือสองวันถึงตาย และอีกกรณีคือ อาหารไม่ย่อย นกจะขี้ไม่ออก ให้ลองสังเกตที่พื้นกรงดูนะครับ ว่ามีขี้ของมันหรือเปล่า ถ้าใช่ ให้รีบพาไปหาสัตวแพทย์โดยด่วน เสียคชจ.ประมาณสามร้อยครับ
ชัดเจนเลยครับพี่
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้