ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - นกไม่อาบน้ำทำอย่างไรครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

นกไม่อาบน้ำทำอย่างไรครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
นกเม็ดเงินกะนกโด่ง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 24/03/2013
ตอบ: 14

ตอบตอบ: 30/01/2015 7:11 pm    ชื่อกระทู้: นกไม่อาบน้ำทำอย่างไรครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกที่บ้านผมมีสี่ตัวมีอยู่ตัวเพื่อนให้มาบอกมันไม่อาบน้ำผมก็ลองแล้วก็ไม่อาบเหมือนกันขอคำแนะนำครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
นกบางสะพานน้อย

เข้าร่วมเมื่อ: 17/04/2013
ตอบ: 234

ตอบตอบ: 31/01/2015 6:07 am    ชื่อกระทู้: Re: นกไม่อาบน้ำทำอย่างไรครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกเม็ดเงินกะนกโด่ง บันทึก:
นกที่บ้านผมมีสี่ตัวมีอยู่ตัวเพื่อนให้มาบอกมันไม่อาบน้ำผมก็ลองแล้วก็ไม่อาบเหมือนกันขอคำแนะนำครับ

ผมใช้วิธี ให้ น้ำกินในแก้ว อย่าให้ถึง ครึ่งแก้ว เวลาสัก 3 วัน แล้วลองให้อาบดู และก่อนอาบเราให้กินหนอน พออิ่ม ผมเดาว่านกคุณแอบอาบน้ำกิน ลองดูนะครับ

ตอบตอบ: 31/01/2015 10:01 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับจะลองทำ
anakin999
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับกลาง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับกลาง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 324

ตอบตอบ: 31/01/2015 1:52 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อัดแเดด บ่ายเอาวางพื้นน้ำราดรอบให้มีกลิ่นอายดิน ใช้ฟ็อกฉีดพ่นเล็กน้อย ออกห่างรอดู
et2510

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 133

ตอบตอบ: 09/02/2015 6:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ของผมเป็นนกเวียดนามเอามาใหม่ๆก้ไม่ยอมอาบ เพราะที่เวียดนามเค้าจะมีกรงอาบน้ำต่างหาก แล้วกรงอาบน้ำเค้าจะทำเป็นช่องว่างอ่างน้ำลงไป อ่างน้ำจะเสมอพื่น พอนกมาเจออ่างอาบน้ำที่เมืองไทยเลยไม่กล้ากระโดดลงอาบ เมื่อนกอยากอาบน้ำนกจะเอาหัวจุ่มในแก้วน้ำ ผมก็เอาแก้วน้ำออก แล้วใส่อ่างอาบน้ำใส่ไว้ในกรงแทนแล้วใช้กระบอกฉีดน้ำฉีดน้ำใส่ตัวนก ตอนนี้นกเริ่มอยากอาบน้ำแล้วตอนแรกก็กล้าๆกลัวๆ ตอนหลังก็ลงอาบเอง

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  7.34 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5319 ครั้ง

กรงอาบน้ำนกแบบเวียดนาม

pondmilk

เข้าร่วมเมื่อ: 28/08/2013
ตอบ: 39

ตอบตอบ: 09/02/2015 10:02 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใส่น้ำในขันอาบน้ำตั้งแต่เช้าครับเทตอน 4โมงเย็น ลดน้ำในแก้วลง เหลือครึ่ง แขวนทิ้งไว้ไม่ต้องไปสนใจครับ ทำแบบนี้ทุกวันครับ ขอให้โชคดีครับ
ดี้สว่าง

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 297

ตอบตอบ: 19/02/2015 9:07 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สู้ ๆๆ เดียวก็อาบเองครับท่าน...

ตอบตอบ: 15/04/2015 9:30 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อาบน้ำแล้วครับ
u-sup
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม

เข้าร่วมเมื่อ: 25/02/2013
ตอบ: 1165

ตอบตอบ: 16/04/2015 11:57 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea Idea Idea
หมูแว่น

เข้าร่วมเมื่อ: 26/02/2013
ตอบ: 31

ตอบตอบ: 20/04/2015 1:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช้วิธีไหนคับ ของผมนกอาบน้ำในแก้วเลยเอาแก้วน้ำออก วางรวมกับพากที่อาบอ่าง ไม่สนใจมัน มันลงเลย พึ่งทำครั้งแรกได้ผลคับ
abugracia

เข้าร่วมเมื่อ: 22/02/2013
ตอบ: 8

ตอบตอบ: 01/05/2015 10:19 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ให้อาบน้ำเป็นเวลา เวาลาจะให้นกอาบน้ำ ให้เอานกที่ไม่ลงอาบ ไปแขวนใกล้ๆ นกที่ อาบน้ำ ทำแบบนี้บ่อยๆ เดี๊ยวนกมันเลิกระแวง มันก็จะอาบน้ำเองครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้