ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - รบกวนขอความรู้ในการแยกเพศของนก
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

รบกวนขอความรู้ในการแยกเพศของนก
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
นกกลางป่า
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 04/03/2015
ตอบ: 5

ตอบตอบ: 08/03/2015 10:03 pm    ชื่อกระทู้: รบกวนขอความรู้ในการแยกเพศของนก ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เราสามารถแยกเพศของนกได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
milan

เข้าร่วมเมื่อ: 20/03/2015
ตอบ: 11

ตอบตอบ: 24/03/2015 12:52 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สามารถเเยกได้โดย เสียงร้องถ้านกตัวผู้จะร้อง 3-5 พยางครับ ถ้าตัวเมีย จะดูตามลักษณะพายนอกคือหน้าเล็ก ตากลม ปากเเหลมเล็ก เเก้มเเดงไม่ไหญ่ เเต่ดูเอาเเบบ ง่ายคือตอนลูกนกถ้าเป็นนกตัวผู้จะบ่นเป็นเพลงเบาเบาไนตอนกลางวัน ถ้าบ่นเป็นเพลงเบานั่นเเหละตัวผู้ 1000 เปอเซน
ช้างใหญ่
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 1729

ตอบตอบ: 26/03/2015 1:10 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

วิธีแยกเพศนกที่ได้ผลที่สุด ก็คือ ให้นกมันแยกเพศกันเอง วิธีการก็คือ ให้ไปยืมนกแข่งของเพื่อนมาตัวหนึ่ง (ห้ามใช้นกที่บ้านเป็นอันขาด) แล้วเอานกของเราที่ต้องการจะทราบเพศมาแขวน หรือวางกรงเอาไว้ข้างๆกรงนกแข่ง ถ้านกแข่งของเพื่อน ร้องขู่ กางปีก และริกใส่นกเรา นกของเราเป็นตัวผู้แน่นอนครับ แต่ถ้าตรงกันข้าม นกแข่งไม่ร้องขู่ ไม่ริกใส่ แต่กลับทำตาหวานคอพอง กระโดดเล่นคอนเล่นห่วงไปมา ในท่ายืนตรง หรือหนักกว่านั้น รำใส่ซะเลย นกของเราเป็นตัวเมียแน่นอนครับ
ดี้สว่าง

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 297

ตอบตอบ: 28/03/2015 11:57 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถูกต้องครับท่าน.....
จ้าวจุก

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 115

ตอบตอบ: 28/03/2015 9:38 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea
พญาหนวดขาว

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 66

ตอบตอบ: 29/03/2015 8:15 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ยากนะ...แต่ต้องใช้เวลา.. Cool
u-sup
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม
ทีมพัฒนาเว็บฯภาคสนาม

เข้าร่วมเมื่อ: 25/02/2013
ตอบ: 1165

ตอบตอบ: 31/03/2015 12:57 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช้างใหญ่ บันทึก:
วิธีแยกเพศนกที่ได้ผลที่สุด ก็คือ ให้นกมันแยกเพศกันเอง วิธีการก็คือ ให้ไปยืมนกแข่งของเพื่อนมาตัวหนึ่ง (ห้ามใช้นกที่บ้านเป็นอันขาด) แล้วเอานกของเราที่ต้องการจะทราบเพศมาแขวน หรือวางกรงเอาไว้ข้างๆกรงนกแข่ง ถ้านกแข่งของเพื่อน ร้องขู่ กางปีก และริกใส่นกเรา นกของเราเป็นตัวผู้แน่นอนครับ แต่ถ้าตรงกันข้าม นกแข่งไม่ร้องขู่ ไม่ริกใส่ แต่กลับทำตาหวานคอพอง กระโดดเล่นคอนเล่นห่วงไปมา ในท่ายืนตรง หรือหนักกว่านั้น รำใส่ซะเลย นกของเราเป็นตัวเมียแน่นอนครับ
Idea Idea Idea
นกบางสะพานน้อย

เข้าร่วมเมื่อ: 17/04/2013
ตอบ: 234

ตอบตอบ: 07/04/2015 4:02 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

หัวโตๆ
สร้อยหนาๆ เบื้องต้น เผื่อไว้เจอแบบ กระทันหัน อิอิ
Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
ปิ๊ดจะลิว

เข้าร่วมเมื่อ: 21/04/2015
ตอบ: 4

ตอบตอบ: 21/04/2015 4:55 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แล้วการดูลักษณะภายนอกแบบนี้ใช้ได้ไหมครับ
สำหรับตัวผู้
1.โคนลิ้นมีสีดำ
2.หัวปีกมีสีแดง
3.ขนหน้าอกมีสองชั้น
Embarassed
FreeMan

เข้าร่วมเมื่อ: 11/09/2013
ตอบ: 64

ตอบตอบ: 22/04/2015 7:24 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เรื่องมีอยู่ว่า เช้าวันหนึ่งเวลา 07.00 น. โดยประมาณ นกผมทั้งสามนกริกกันสนั่น ผมจีงเปิดม่านดูเห็นมีนกมาเกาะข้างกรงนุ้นที กรงนี้ที ขโมยกินมะละกอนกผม ผมจึงเอามะละกอใส่เพนียดไปแขวนไว้เหนือกรงนกผม (ตอนนั้นไม่รู้บินไปไหนแล้ว) ผมก็ไปทำธุระ อีกชั่วโมงมาดู นกติดเพนียดแล้ว ผมจับนับหางดูมีสิบสองเส้น (ไม่ได้เป่าหน้าอก, ไม่ได้ดูโคนลิ้น) แล้วเอาใส่กรงพักไปแขวนไว้ตัวเดียวหลังบ้าน นกดิ้นกรงแทบแตก
จากวันนั้นถึงวันนี้ประมาณสองอาทิตย์ผมได้ยินแต่เสียงควิก ควิก 3-5 ควิก ผมเลยลองเอานกผมไปแขวนใกล้ๆ ทีละตัว นกผมทั้งสามตัวริกใส่นกที่ผมต่อได้ทันทีทุกตัว ส่วนนกที่ผมต่อได้ก็ตอบโต้โดยการขยับปีกเล็กน้อย พร้อมกับร้อง ควิก ควิก ควิก ครับ
คำถามครับ : เจอหน้ากันครั้งแรก นกตัวผู้จะริกใส่นกตัวเมียมั้ยครับ เพราะผมเริ่มจะสงสัยว่าเจ้าตัวที่ต่อได้จะเป็นตัวเมียครับ
หมายเหตุ : นกที่ต่อได้ยังไม่อายุนะครับ น่าจะเป็นลูกนกป่าชุดแรก อายุไม่น่าจะถึงปีครับ
รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ
ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 22/04/2015 8:50 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลองทำแบบตรงกันข้ามสิครับ ไปเอานกตัวเมียมาแขวนล่อเอาไว้กล้ๆกรงนกที่ต่อได้ และคอยแอบดูอาการของมันว่าจะเป็นอย่างไร ถ้ามันเป็นตัวเมีย ก็คงไม่แสดงอาการอะไรออกมาให้เราเห็น แต่ถ้ามันเป็นตัวผู้ มันจะแสดงอาการป้อตัวเมียออกมาให้เห็นครับ
ป.ล. แต่วิธีนี้จะใช้ไม่ได้ผลกับนกที่เด็กมากนะครับ
FreeMan

ตอบตอบ: 22/04/2015 9:38 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช้างใหญ่ บันทึก:
ลองทำแบบตรงกันข้ามสิครับ ไปเอานกตัวเมียมาแขวนล่อเอาไว้กล้ๆกรงนกที่ต่อได้ และคอยแอบดูอาการของมันว่าจะเป็นอย่างไร ถ้ามันเป็นตัวเมีย ก็คงไม่แสดงอาการอะไรออกมาให้เราเห็น แต่ถ้ามันเป็นตัวผู้ มันจะแสดงอาการป้อตัวเมียออกมาให้เห็นครับ
ป.ล. แต่วิธีนี้จะใช้ไม่ได้ผลกับนกที่เด็กมากนะครับ

ขอบคุณท่านช้างใหญ่ครับ ผมจะลองยืมนกตัวเมียเพื่อนมาลองดูครับ (ไม่รู้จะหาได้หรือเปล่า เพราะเกาะสมุยไม่ค่อยมีใครเพาะพันธุ์นกกรงหัวจุก หรือเลี้ยงนกตัวเมียกันครับ)
FreeMan

ตอบตอบ: 23/04/2015 3:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

https://youtu.be/GSLyydOmTYA

ลิงค์ข้างบน ผมถ่ายคลิปนกตัวที่ต่อได้มาให้ช่วยกันพิจารณาว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมียแน่ครับ
ขอบคุณครับ
FreeMan

ตอบตอบ: 23/04/2015 4:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ภาพนิ่งครับ

คำจำกัดความ:
 ขนาดไฟล์:  252.48 กิโลไบต์
 เข้าชม:  5120 ครั้ง

ช้างใหญ่

ตอบตอบ: 24/04/2015 1:20 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าเดาจากความรู้สึกส่วนตัว ผมคิดว่าเป็นตัวผู้มากกว่าตัวเมียครับ เพราะจากประสบการณ์ที่เลี้ยงนกตัวเมียมาเป็นสิบตัวแล้ว จะไม่มีลักษณะท่าทางแบบนี้ แต่ถ้าจะให้แน่ ก็ต้องทำแบบที่ผมได้แนะนำไปนั่นแหละครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้