ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - ฟักทอง
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

ฟักทอง

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Nokthai
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 87

ตอบตอบ: 18/09/2013 5:52 am    ชื่อกระทู้: ฟักทอง ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกกรงกินฟักทองดีไหม ช่วยเสริมธาตุอะไรไหมครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
Nokthai

ตอบตอบ: 18/09/2013 7:04 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไม่มีคำตอบ.....
kaweed
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 24/02/2013
ตอบ: 545

ตอบตอบ: 18/09/2013 8:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คงยังไม่มีใครให้กินมั้งครับ
ปักษินพนาไพร

เข้าร่วมเมื่อ: 23/02/2013
ตอบ: 177

ตอบตอบ: 18/09/2013 11:00 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มีประโยชน์เยอะครับแต่ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยให้กินหรือเปล่าน่าลองดูเหมือนกันครับ ===> http://health.kapook.com/view16925.html Idea
นกบางสะพานน้อย

เข้าร่วมเมื่อ: 17/04/2013
ตอบ: 61

ตอบตอบ: 19/09/2013 8:19 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มิเคยให้กินจ้า
ใครเคยช่วยแจ้งที Laughing Laughing
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 19/09/2013 7:34 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอตอบประโยชน์ของฟักทอง ก่อนนะคะท่าน"Nokthai"
เอาประโยชน์แค่ส่วนของเนื้อในสีเหลือง ก็มีประโยชน์มากมายแล้วละคะ
"เนื้อฟักทอง มีวิตามินเอสูง รวมทั้งฟอสฟอรัส แคลเซียม วิตามินซี แป้ง และที่จะลืมไปไม่ได้เลยก็คือ "เบต้าแคโรทีน" ซึ่งเป็นสารต้านอนุมูลอิสระอยู่ในเนื้อสีเหลืองของฟักทอง สามารถช่วยลดการเกิดมะเร็ง โรคหลอดเลือดหัวใจ และโรคหัวใจได้ แถมเบต้าแคโรทีน ยังช่วยต้านความชรา ป้องกันโรคผิวหนัง บรรเทาอาการปวดเมื่อยของข้อเข่า และบั้นเอวได้เป็นอย่างดี"

ดั่งนั้น ถ้าจะนำฟักทองมาให้นกกิน ควรเป็นฟักที่ต้มสุกแล้วจะดีมั๊ยค่ะ นกจะได้กินง่าย ไม่เคยนำฟักทองมาให้นกกินหรอกค่ะ แต่ฟักทองเป็นพืชสีเหลือง นกน่าจะกินได้ ที่สำคัญข้อ เข่า ของนกอาจแข็งแรงด้วย นะคะ และในเมื่อคนก็รับประทานได้ แถมประโยชน์มากมาย ปัญหามันอยู่แค่ว่า ถ้านำมาเสียบให้นกกิน ไม่ว่าจะสุกหรือดิบ นกต่างหากคือผู้เลือกกินนะคะ ในความคิดของคุณปุ้ม นกทานได้ปลอดภัย ค่ะ แต่เพื่อป้องกันการขับถ่ายที่เลื่อนไหลของนก ให้เค้ากินแบบต้มสุกจะดีกว่ามั๊ยค่ะ

*** เหตผลที่ตอบว่า นกกินได้ เนื่องจากผลไม้หรือพืชบางอย่างที่ปลอดภัย ถ้าลองนำมาให้นกจิกกิน แล้วนกจิกกินแสดงว่าเค้ากินได้นะคะ เพราะคุณปุ้ม ลองนำ ผลไม้ชนิดอื่นไปนกกิน เค้าก็กินแระ บางทีนกเองก็เบื่อ อาหารเม็ดนะคะ คุณปุ้มคิดเช่นนั้นนะคะ *****

คำจำกัดความ:
เช่นลูกหมากเม่า สุก !!!คุณปุ้มก็นำมาให้นกกินนะคะ นกชอบนะคะ ผลไม้ป่าแบบนี้
 ขนาดไฟล์:  76.36 กิโลไบต์
 เข้าชม:  4560 ครั้ง

คำจำกัดความ:
ภาพล่างแถมค่ะ เพื่อความเพลิดเพลินในบ้านคนรักนก (*>0<*)
 ขนาดไฟล์:  86.08 กิโลไบต์
 เข้าชม:  4560 ครั้ง

Nokthai

ตอบตอบ: 19/09/2013 8:48 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Laughing Laughing
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 246

ตอบตอบ: 19/09/2013 9:04 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kun..pum บันทึก:
ขอตอบประโยชน์ของฟักทอง ก่อนนะคะท่าน"Nokthai"
เอาประโยชน์แค่ส่วนของเนื้อในสีเหลือง ก็มีประโยชน์มากมายแล้วละคะ
"เนื้อฟักทอง มีวิตามินเอสูง รวมทั้งฟอสฟอรัส แคลเซียม วิตามินซี แป้ง และที่จะลืมไปไม่ได้เลยก็คือ "เบต้าแคโรทีน" ซึ่งเป็นสารต้านอนุมูลอิสระอยู่ในเนื้อสีเหลืองของฟักทอง สามารถช่วยลดการเกิดมะเร็ง โรคหลอดเลือดหัวใจ และโรคหัวใจได้ แถมเบต้าแคโรทีน ยังช่วยต้านความชรา ป้องกันโรคผิวหนัง บรรเทาอาการปวดเมื่อยของข้อเข่า และบั้นเอวได้เป็นอย่างดี"

ดั่งนั้น ถ้าจะนำฟักทองมาให้นกกิน ควรเป็นฟักที่ต้มสุกแล้วจะดีมั๊ยค่ะ นกจะได้กินง่าย ไม่เคยนำฟักทองมาให้นกกินหรอกค่ะ แต่ฟักทองเป็นพืชสีเหลือง นกน่าจะกินได้ ที่สำคัญข้อ เข่า ของนกอาจแข็งแรงด้วย นะคะ และในเมื่อคนก็รับประทานได้ แถมประโยชน์มากมาย ปัญหามันอยู่แค่ว่า ถ้านำมาเสียบให้นกกิน ไม่ว่าจะสุกหรือดิบ นกต่างหากคือผู้เลือกกินนะคะ ในความคิดของคุณปุ้ม นกทานได้ปลอดภัย ค่ะ แต่เพื่อป้องกันการขับถ่ายที่เลื่อนไหลของนก ให้เค้ากินแบบต้มสุกจะดีกว่ามั๊ยค่ะ

*** เหตผลที่ตอบว่า นกกินได้ เนื่องจากผลไม้หรือพืชบางอย่างที่ปลอดภัย ถ้าลองนำมาให้นกจิกกิน แล้วนกจิกกินแสดงว่าเค้ากินได้นะคะ เพราะคุณปุ้ม ลองนำ ผลไม้ชนิดอื่นไปนกกิน เค้าก็กินแระ บางทีนกเองก็เบื่อ อาหารเม็ดนะคะ คุณปุ้มคิดเช่นนั้นนะคะ *****

กระจ่างครับ
หว่องลพบุรี

เข้าร่วมเมื่อ: 24/02/2013
ตอบ: 100

ตอบตอบ: 19/09/2013 10:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ต้องเชื่อมก่อนป่าว 555 ขำๆนะคับ นกเขาจะกินเหรอฝักทอง ก็ลองดูคับ คนกินได้นกคงกินได้คับ Smile
ช้างใหญ่

ตอบ: 816

ตอบตอบ: 20/09/2013 1:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เคยเอามาลองให้นกกินช่วงที่มะละกอขาดตลาดครับ นกที่บ้านเกือบยี่สิบตัว ไม่มีตัวไหนยอมกินเลยสักตัวเดียว สงสัยคงต้องเอามาเชื่อมให้นิ่มก่อน แบบที่เพื่อนสมาชิกข้างบนได้บอกเอาไว้ มันถึงจะยอมกินมั๊งครับ..
นกเมืองกาญ

ตอบ: 103

ตอบตอบ: 20/09/2013 8:47 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมว่ามันผิดธรรมชาตินะครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้